Chọn dòng chip intel khi mua laptop

Chào mọi người!
E có tìm hiểu về các dòng chip khi định mua laptop, nhưng e cứ thắc mắc mãi.
Liệu một chiếc laptop của lập trình viên có nên đầu tư vào hiệu năng xử lý của chip?
E có quan tâm đến một số dòng chip intel. như HQ, HK… Nhưng chủ yếu nó được cài đặt cho dòng máy gaming. E thì e không thích dòng máy chơi game lắm vì nhu cầu game của e cũng không cao. Vậy nên e để ý thấy có những laptop chip thế hệ mới, thiết kế đẹp, pin tốt, nhưng lại chạy dòng U (chủ yếu dành cho dân văn phòng, mà mình là dân kĩ thuật :3 ), nghe thiên hạ thì thằng này “phế vật” lắm?
Vậy mong bác nào có kinh nghiệm dùng qua các dòng chip thì “thông não” hộ e, liệu theo ngành lập trình có dùng được chip dòng U không?

Mình xài U đây :v mà mình code vẫn ngon nhé, thằng nào bảo “phế vật” thế :smile:
Có bác nào có chỉ được mối quan hệ biện chứng giữa chip U và code không, nghe đồn code máy ảo phải dùng chip mạnh :v

2 Likes

Chip dòng U chả ảnh hưởng gì nếu bạn không xài để code Android, trừ trường hợp bạn chạy app trên máy thật luôn
Bạn có thể chọn dòng U, nhưng nên chọn Core i5 hoặc Core i7
Có điều kiện thì lên luôn HQ, xử lý nhanh hơn, đôi khi làm được nhiều việc hơn, như render chẳng hạn

4 Likes

ok, cảm ơn các bạn, vậy thì dễ lựa chọn hơn rồi ^^ :smiley:

Mới mua con Asus 430UA 19 củ, pin 8h, ngôi code java ngon lành

2 Likes

lúc đầu mua chọn laptop để học .Các anh khóa trên và đã đi làm có gợi ý cho mình rằng để trải nghiệm code tốt nhất thì nên đầu tư vào ram và ssd còn chip thì chip u cũng được .nếu bạn thích dùng chip HQ thì ở phòng mình có anh dùng con dell làm rất ngon giá tầm 25 củ bạn à
https://www.trananh.vn/laptop-dell-inspiron-n7566a-p65f001-ti78504w10-195092.html

1 Like

con này yếu sinh lý quá chơi dota là ko chơi được rồi :grin:

ờ. trước bao giờ anh chưa chơi game nào lớn cả :v

Máy UX430 bạn dùng tốc độ ghi đọc của SSD thực tế là bao nhiêu hả bạn?
Mình thấy máy rất đẹp, khá thích

Mình đã xem con này rồi, cấu hình thì ok, nhưng mình thích kiểu đơn giản :smile: nên ko ưa mấy kiểu hầm hố lắm. :relieved:

SSD trung bình thôi chú, trên youtube có review đó :smiley:

2 Likes

Nhìn vào cái xung nhịp ấy.
Bởi vì đa phần toàn chạy single thread. Nên cái nào xung nhịp cao sẽ ăn.

2 Likes

có mấy con hp cũng tầm tầm cấu hình như này nhưng thieetskees khác bạn tham khảo xem

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?