Chia sẻ chút ngang trái mà mọi người gặp phải khi đi làm coder

Như tiêu đề, em lập topic này mong các bác chia sẻ nhiệt tình những khó khăn các bác đã gặp (hoặc thấy người khác gặp ) và nếu đc thì mong các bác chia sẻ cách vượt qua
Em mới là sv năm 1 nên chưa có nhiều trải nghiệm, tuy nhiên , em cũng xin chia sẻ câu chuyện mà thầy e kể :
Có 2 team ( tạm gọi là A và B ) cùng đc nhận 1 dự án, giám đốc cho họ 1 tuần, sau 1 tuần, giám đốc sẽ đích thân lựa chọn 1 đội để thực thi dự án đó. Sau 1 tuần, 2 team tới gặp giám đốc, team A có mấy ông coder tài năng nên trội hơn team B một chút, tuy nhiên, khi trình bày phương án thì leader team A lại lúng túng, nói ko ra ngô khoai ( giao tiếp kém ), team B có leader năng động, nói tốt nên đc chọn. Đắng hơn, giám đốc do đều đc nghe cả 2 trình bày, nên đã góp ý riêng cho team B để phương án team B hoàn thiện , team A tay trắng
Truyện hơi nhạt, mong các bác góp muối nhiệt tình

Trắng tay đâu mà trắng tay :slight_smile: Có một bài học về giao tiếp rồi đấy chứ. Developer đâu chỉ đơn thuần là cái máy, uống cafe ra code đâu.

Developer/coder/engineer cũng là người. Nên ngoài kỹ năng code, kỹ năng giao tiếp cũng rất quan trọng.

6 Likes

Đi làm thì mới co1 kinh nghiệm, còn ngồi nghe người ta kể kinh nghiệm rồi bàn tới bàn lui cũng không đc gì đâu.

3 Likes

lo luyện thêm kỹ năng mềm.
Quan trọng là kỹ năng lắng nghe, kỹ năng giao tiếp, kỹ năng nói trước đám đông.

1 Like

Đây là một ví dụ để các bạn Bớt thần thánh hóa về trình độ cứng của mình. Nhiều bạn nghĩ rằng mình code nhanh, code giỏi thì phải được thiên hạ tôn sùng, phải được ưu ái, lương cao, thăng tiến…
Mỗi thế thì không có đâu nhé :)))

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?