Chia sẻ Chrome Extension - Highlighter Basic :D

Hi bạn, mình xem qua video thì thấy rất tuyệt. Mình có câu hỏi nhỏ là bạn chưa thông tin về highlight ở đâu vậy?

localStorage :slight_smile: đọc source là thấy ngay

1 Like

Như bạn @thangngoc89 nói, đọc source là thấy à. Mình dùng localStorage nhé :slight_smile:

According to John Resig, it’s not possible to specify expiration. It’s completely up to the user.

localStorage nó store cho từng trang nên nếu mình chỉ store highlight vs description thì khá ok, sau này nếu có list data thì có thể mình sẽ dùng cách lưu khác :sunglasses:

1 Like

Bạn nên dùng chrome.storage cho extension

https://developer.chrome.com/extensions/storage

Vì local storage sẽ bị xóa khi xóa lược sử truy cập website.

Thật ra mình đã thử chrome.storage, nó tiện lợi có thể store thẳng object nhưng khổ nổi nó store tất cả 1 nơi và quan trọng là quota của nó rất giới hạn nên store mấy phát throw error quota ngay @_@

2 Likes

Mình biết xài mỗi python với R nên trông mấy file js cũng hơi oải :smiley: anw, cám ơn các bạn đã trả lời nha :smiley:

Bug tiếp là 1 khi ấn Ctrl B thì buộc phải add, k add thì cái popup nó k mất :smiley:
Trong chrome extension có phần setup cho sử dụng ultimate storage đới.

Hehe proxy cty chặn github rùi :joy: mới thêm press enter trigger nút add, nhiều khi highlight ko cần desc nhỉ :slight_smile:

Update 13.04

• Ctrl + Shift + F: create the highlight file(.json).
  • Ctrl + Shift + L: clear the highlight data for this page.
  • NOTICE : If you created the highlight with null description then it will become to italic highlight.
  • Import : import highlight-data from json file.
  • fix bugs, add some features
  • New video (tutorials): https://www.youtube.com/watch?v=IexXmwJncYw&feature=youtu.be
  • Trên github bạn có thể vào path: /dist/highlighter-basic.crx để cài vào chrome nhé

Update những features mới, mọi ng cho ý kiến nhé :grin:

Update 14.04

• Shift + N : Move to next red point position.
  • New feature - Add red point to the web.
  • Add red point : Right-click, choose “Make red point” and then type description.
  • Update the feature of download file

Image

strong text

Mình đã up lên chrome web store, mọi người ai quan tâm thì vào install cho dễ dàng nhé :grin:

Release 0.1 beta

• Ctr + B: make highlight for selected text.
  • Shift + N: move to next red point position.
  • Ctrl + Shift + F: create the highlight file(.json).
  • Ctrl Shift + L: clear the highlight data for this page.
  • Import data type 1: Open extension popup, paste the json string and then click Import from text button.
  • Import data type 2: Open extension popup, Import from file, open file -> update to your page.
  • Red point: Right-click, choose “Make red point” and then type description.

Tìm với từ khoá highlight, có nhiều extension tương tự, với nhiều tính năng hơn, thậm chí hỗ trợ đồng bộ dữ liệu.
Khi mình dùng thì bị báo lỗi thế này:

Cannot read property ‘left’ of null
at main.js:202:24
at main.js:226:13

Nhấp vào Icon thì có chức năng Import, còn Export thì không thấy đâu.

Gợi ý thêm tính năng nếu bạn còn phát triển tiếp:

1. Chọn màu nền.
  2. Sau khi bôi đen thì xuất hiện 3 tuỳ chọn:
    • Highlight
    • Thêm ghi chú (kèm highlight)
    • Thêm liên kết (kèm highlight)
      Theo mình thấy thì cách này sẽ thuận tiện hơn là phải chọn Make red point.
  3. Sử dụng API bookmarks hoặc storage để tạo lưu danh sách các trang có highlight.
  4. Nếu làm đồng bộ dữ liệu thì mình thấy Gist hoặc Pastebin có vẻ khả thi.
1 Like

Thanks bạn đã góp ý, mình sẽ cân nhắc trong bản publish sau, mình mới xong phần custom hotkey, tại đi làm cũng ko có nhiều time lắm, ah export thì là chức năng create file đó. Bạn có thể pull request mà :wink:

Ah cái sau bôi đen mình ko thích trigger ngay lúc đó, làm phiền người dùng lắm, nên có thể lựa chọn sau khi bấm hotkey :slight_smile:

Người lâu lâu dùng thì tất nhiên sẽ thấy phiền nếu mỗi lần bôi đen lại xuất hiện tuỳ chọn, nhưng nếu dùng thường xuyên như khi đang theo dõi tutorial thì sẽ cần. Bạn có thể làm trang tuỳ chọn để Bật/Tắt tính năng đó.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?