Chia sẻ cách đọc tài liệu lập trình tiếng anh!

cứ đọc dần sẽ quen thôi bạn à. Hiểu ý thôi . Dịch từ hiểu nghĩa rồi mình đoán ý của cả đoạn đó nói gì.

bạn cứ kiếm quyển nào dễ dễ mà đọc thôi, cài thêm từ điển Lingoes vào để search trực tiếp trên PDF luôn cho nhanh, đọc nhiều là sẽ quen bạn nhé, ko nên cố gượng ép từ vựng làm gì, chúc bạn sớm đọc tốt.

Ok. Mình sẽ cố gắng để 1 ngày đọc sách lập trình tiếng anh không cần dịch :sweat_smile:

cô giáo em bỏa được google nhưng không được google quá 2 tuqf anh à

Không được Google quá 2 từ là sao nhỉ :slight_smile:

1 Like

tức là không được copy quá 2 từ vào google để dịch ý anh

Nếu bạn đã có sẵn kiến thức lập trình (kiểu như biến, toán hạng, toán tử, hàm, phương thức,… là cái mô tê gì rồi) thì việc đọc tài liệu bằng tiếng anh sẽ khá dễ dàng vì tài liệu lập trình ít ngôn từ hoa mĩ, nặng nhất và khó nhằn nhất chỉ là các thuật ngữ chuyên ngành (chúng khác xa so với nghĩa mà google hay hầu hết các từ điển giải thích, kể cả Anh-Anh đi chăng nữa).
Cho nên, lời khuyên của mình là nếu như bạn đã biết về lập trình rồi thì cứ chiến thôi, dịch được thì dịch mà không dịch nổi thì cứ nhớ nguyên cái từ tiếng anh đấy (đến giờ mình vẫn chả biết prototype trong tiếng Việt là cái gì). Còn nếu bạn là completely beginner thì tốt nhất là kiếm tài liệu tiếng Việt để học cơ bản trước, nếu không thì sẽ rất chật vật đấy! Chúc thành công :+1:

2 Likes

Còn nếu bạn thấy yếu từ vựng thì vào memrise.com chọn course 600 từ vựng. Mỗi ngày 15 phút, bạn sẽ thấy khác biệt. Nhiều người cho rằng 600 từ đó không chuyên môn của IT, nhưng tin mình đi mình học 9 tháng nay rồi. Bạn sẽ thấy đọc dễ dàng hơn ngay thôi.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?