Chạy code bị lỗi java.lang.NoClassDefFoundError

Mình chạy thì nó bảo thế này, là sao các bạn nhỉ

lỗi này là do thím khởi tạo đối tượng Workbook, mà thằng IDE nó ko tìm thấy đối tượng này ở đâu. Đối tượng này nó nằm trong thư viện apache-poi-xxx(xxx-version), thím tìm file jar này rồi add library vào project là hết lỗi ngay.
Link thư viện bên dưới nhé thím:
https://mvnrepository.com/artifact/org.apache.poi/poi(chọn thằng 4.1.2) đó hoặc thằng nào phù hợp với project của thím.

2 Likes

mình không dùng maven, mình tải thư viên apacha poi về rồi thêm vào, vậy thì vào đâu bạn nhỉ
image

bạn dùng IDE rồi chọn Add External Library rồi trỏ đến file jar bạn mới tải về là được nhé.

2 Likes

Hi bạn, không biết bạn đã sửa được lỗi này chưa. Đây là lỗi do thiếu thư viện, cụ thể thì bạn đang dùng thư viện A và trong thư viện này người ta có sử dụng thêm 1 thư viện B, mặc dù IDE (eclipse) không báo lỗi đỏ import nhưng muốn chạy được thì bạn phải có thêm thư viện B, nếu không sẽ bị lỗi NoClassDefFoundError.

Với project của bạn, mình gõ thử 5 dòng đầu và tìm thư viện thì thấy có vẻ như bạn đang sử dụng poi-ooxml. Bạn bấm vào link này, kéo xuống sẽ thấy dòng Compile Dependencies. Như vậy để sử dụng được poi-ooxml thì bạn cần phải thêm chính xác 9 thư viện bên dưới và cũng có thể ở mỗi cái trong 9 cái này lại tiếp tục thêm những thư viện khác nữa =))

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?