Câu hỏi về viết document

Hello mọi người,

Hiện tại em đang học tại trường, đến kì này thì trường dạy viết document, phải nói là em chán môn này cực luôn ý. Vậy mọi người cho em hỏi là sinh viên mới ra trường có quan trọng kĩ năng viết document không ạ hay là cứ tập trung vào học code với ngoại ngữ thật vững là được ạ.

Em cảm ơn.
Ngày mới vui vẻ.

Thời còn ngồi trên ghế nhà trường, bị bắt học một số môn liên quan đến kiểm thử phần mềm,
hết test tay rồi đến test tự động, viết document, chán ơi là chán :sweat_smile:

Tuy nhiên khi đi làm rồi, mình nhận ra những kiến thức đó cũng rất có ích.
Có kiến thức về test giúp code của bạn chất lượng hơn, ít bug hơn.
Khi bạn liên lạc, báo cáo công việc với cấp trên, hay giải thích tính năng cho khách hàng,
nếu văn phong của bạn rõ ràng, chi tiết, bố cục trình bày dễ hiểu thì mọi việc cũng thuận lợi hơn.

Ngoài ra, nếu tiến xa tới một vị trí nào đó ít code (project manager, kỹ sư cầu nối,…) thì lúc đó có thể sẽ phải viết document nhiều.

Vậy nên, hãy xem việc hoàn thành môn học trường đang dạy là một cơ hội luyện tập.
Sẽ hữu dụng trong tương lai.

7 Likes

Những trường hợp xảy ra thường xuyên trong thực tế:

• đồng bộ thông tin kỹ thuật của dự án giữa các team, các bộ phận (Ví dụ, team back-end đổi format của response khi client request lên server thường xuyên, nếu không document lại thì bọn làm client/front-end debug tới sáng)
  • bạn tham gia dự án mới, cần đoc document trước để nắm thông tin dự án, và cấu trúc của projects, chứ cắm đầu vô đọc code thì hơi bị mệt
  • bạn nhảy việc, bàn giao dự án cho người mới, hoặc bạn training cho newbies vào dự án
  • yêu cầu kỹ thuật của dự án thường xuyên thay đổi; một ngày đẹp trời, sếp hỏi vì sao làm cái này mà không làm cái kia, vì sao bug này xảy ra mà version trước đó 1 tháng không bị?..
  • nhiều trường hợp khác nữa.

Có nhiều loại documents trong dự án, nhưng nếu chỉ nói về dự án cho phần technical thì kiểu như vậy đó.

Làm documents cũng là 1 kỹ năng cần có khi bạn phát triển nghề nghiệp lên cao, càng lên cao thì thời gian ngồi bàn giấy sẽ càng nhiều.

Thực tế, khi bạn ở level trainee/fresher thì bạn đọc nhiều hơn là viết, nhưng đừng vì vậy mà coi nhẹ việc viết documents.

5 Likes

Thực ra cái bạn đang học là cái mà mấy cựu sinh viên sau khi ra trường nhiều năm, khi được trường gọi hỏi phỏng vấn về cảm nhận chương trình đào tạo: “Bạn cảm thấy trường đào tạo bạn thiếu kỹ năng gì?”

Nhưng nói đúng ra, môn NGỮ VĂN ở phổ thông phải là môn đào tạo mấy thứ như:

• Cách viết document
  • Cách trình bày một đề tài (ví dụ một chuyến tham quan)
  • Cách đặt câu hỏi hoặc trình bày một vấn đề trên diễn đàn
4 Likes

Nhân tiện về viết document thì mình sửa luôn cho bạn về bài hỏi của bạn.

1. Nhận xét chung:
  • Hình thức tốt, có bố cục rõ ràng. Chào hỏi và cảm ơn kèm lời chúc. Gây thiện cảm
  • Nội dung đầy đủ. Diễn đạt tạm được.
  • Dấu câu, ngắt nghỉ cực kỳ tệ.
  1. Đề xuất phần nội dung:

Hiện tại em đang học tại trường, đến kì này thì trường em đang dạy viết document. Phải nói là em rất chán môn này cực luôn ý. Vậy mọi người cho em hỏi : Sinh viên mới ra trường có quan trọng kĩ năng viết document không ạ? Hay là cứ tập trung vào học code với ngoại ngữ thật vững là được ạ?

4 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?