Cấu hình tối thiểu để cài 2 hệ điều hành

em muốn cài ubuntu và window(ver nào cũng được ) thì cần cấu hình tối thiểu như thế nào ạ

Bạn show cấu hình lên rồi mọi người hướng dẫn cho !

em đang tìm hiểu để mua lap ạ, mong anh chị giúp em

Nói chung mua hãng nào thì cấu hình nó cũng đủ thôi, yên tâm ! Trừ khi mua máy cũ.

Cài song song thì lo gì cấu hình, miễn chạy được win 8 ngon lành cành đào thì chả lo hệ điều hành nào cả, có lo thì lo ổ cứng nhiều nhiều xíu, nếu chịu chơi thì mua thêm ổ ssd 256GB nữa, chia mỗi hệ điều hành 120 GB là vô tư

1 Like

khi bạn boot máy tính thì có bao nhiêu hệ điều hành nó chả liên quan gì đến cấu hình cả, bạn phân ra làm chục ổ đĩa r cài chục cái hdh cũng chả sao, nó là độc lập và liên quan gì đến nhau đâu

1 Like

Pentium 4 hoặc chỉ cần là Atom hay Snapdragon (tốc độ tệ hại nhất mà bạn có thể tìm được ngoài thị trường) là có thể cài hai hệ điều hành được, nhưng chú ý là đừng mua máy có RAM ít hơn 4GB vì ngày nay RAM tối thiểu phải là 4GB.

Ông bạn mình vẫn còn dùng máy Pentium II MMX (có tuổi bằng một số thành viên trong này) để sử dụng hai hệ điều hành: Windows 7 và Android for PC.

1 Like

Có chứ bạn, cài 2 HĐH tốn ổ cứng hơn và cần cấu hình đủ dùng để tránh việc lag, giật

1 Like

Cấu hình cần đủ 2 điều kiện sau:

• Đáp ứng được việc chạy hệ điều hành mà bạn cài.
  • Dung lượng ổ cứng đủ để chứa cả 2 HĐH đó.

Nếu bạn cài theo kiểu dual boot. Còn theo kiểu chạy trên máy ảo thì càng mạnh càng tốt

1 Like

This post was flagged by the community and is temporarily hidden.

1 Like

cấu hình đủ để tránh lag giật là sao bạn, muốn cài nhiều thì chỉ cần yêu cầu dung lương bộ nhớ chứ liên quan gì cấu hình, khi chay chỉ có 1 cái chạy độc lập chứ nó chạy tất đâu mà bạn sợ lag giật

70GB có đủ thoải mái cho Ubuntu + một vài IDE ko nhỉ các bác ?
Bên Ubuntu các bác đang sử dụng bao nhiêu dung lượng ổ cứng vậy ?

Còn tuỳ thuộc vào kích thước ổ cứng của bạn. Nếu xác định làm nhiều về ubuntu thì nên để 500GB hoặc ít hơn thì 250GB. Chú ý đọc tài liệu hướng dẫn chia phân vùng

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?