Cấu hình này có chạy được Discourse

Chào anh/chị,

Hiện tại em đang tính triển khai một VPS để chạy Discourse, nhưng không biết cấu hình này đã đủ dùng chưa, vì site mới nên traffic chắc sẽ ít, và nếu chạy nổi thì VPS này chịu nổi bao nhiêu user online?

• CPU: Intel XEON E5500/E5600
  • 1 core
  • 25GB SSD
  • RAM: 1,768 Gb

Cấu hình CLOUD VPS #0 của pavietnam.

Em xin cảm ơn sự giúp đỡ!

Dư sức để chạy, có thể cho phép 800 user cùng lúc online. Vấn đề là phải cài hệ điều hành là một distro Linux hoặc BSD dành cho server, không dùng mấy thứ có GUI gây giảm hiệu suất. Core hơi ít nhưng không vấn đề gì thời gian đầu tiên đâu. VPS mình có… 0,5 core nè, chạy Drupal (chắc nặng ngang với Discourse) cũng nhanh xịt khói.

1 Like

Đây là cấu hình đề nghị của DigitalOcean khi cài Discourse. Cấu hình của bạn có vẻ như chỉ đủ yêu cầu tối thiểu.

1 Like

Cảm ơn bạn nhiều nhé. Mình sài Ubuntu 64bit, Litespeed, được không bạn? Site chính là Wordpress ùi, Discourse dành cho Group nhỏ, mình định dùng Nodebb hay Flarum cho nhẹ, nhưng mê thằng Discourse quá, nên nhóm nhỏ mình cũng dùng Discourse, sau này khi phát triển hơn, chắc mình sài DO loại $20/mont, như anh Đạt sài.

Cái này mình có nghiên cứu trong Docs của Discourse, tối thiếu 1Gb, VPS cho cài Docker, Unix 64bit, SSD trên 10Gb. Mình thấy cấu hình của mình hơn chút xíu á bạn, vậy chắc lúc đầu cũng ổn nhỉ? Tại site còn non yếu lắm bạn ạ!

Hardware Requirements

• modern single core CPU, dual core recommended
  • 1 GB RAM minimum (with swap)
  • 64 bit Linux compatible with Docker
  • 10 GB disk space minimum

Tham khảo: https://github.com/discourse/discourse/blob/master/docs/INSTALL.md

Không hiểu tại sao lại có Docker làm gì nhỉ, nó khiến vấn đề trở nên phức tạp hơn không? Thử sức tự cài mà không dùng Docker thử xem. Tự nhiên bê chình ình một cái đó vào trong một cái VPS chẳng khác nào ảo hóa của ảo hóa, rách việc thật!

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?