Cấu hình máy tính để sử dụng 2 màn hình trên laptop?

mình hiện giờ đang có như cầu sử dụng thêm một màn hình LCD để làm việc cho tiện ,kết nối với laptop qua HDMI nhưng không biết nó có đòi hỏi thêm tài nguyên gì không (mấy mình core i3 2350M, CPU 2.3GHz, ram 4gb, intel HD graphics 3000), mình sợ mua màn hình về rồi lại báo ram hay card đồ hoạ không đủ thì lại uổng tiền nên nhờ anh em diễn đàn tư vấn hộ mình cái, cảm ơn nhiều :blush:
thông

laptop cấu hình như vậy mình nghĩ đủ rồi. Mấy laptop từ 2010 đều hỗ trợ HDMI hết rồi. Nên không đòi hỏi tài nguyên nhiều đâu

1 Like

Thấy người ta làm thì có mua thêm 1 cái gọi là switch monitor gì đó. Cắm vào hết xong vào phần Option của card đồ họa, chỉnh gì đó ở Multi monitor là xong.

1 Like

Thế là quá ok rồi …

1 Like

bình thường chứ nhỉ, như cắm vào project thôi :smile:

2 Likes

Máy mình core celeron HD Graphic Shared thôi 2GB RAM mà còn dual Screen được mà :smiley:

1 Like

cái này chưa nghe, chắc phải tìm hiểu :smile:

1 Like

do mình sợ khi gắn thêm cái màn hình thì laptop phải xử lí thêm một cái nữa, còn nếu máy chỉ có việc truyền tín hiệu qua còn bản thân màn hình tự xử lí luôn thì khoẻ :smile:

1 Like

tất cả xử lý đồ họa đều xử lý trên card màn hình, màn hình chỉ hiển thị lên thôi.

vậy trong cái màn hình LCD nó có card không nhỉ, hay cả 2 dùng chung card màn hình của laptop (mấy cái này mù tịt :smile: )

Có cái clip hướng dẫn:

Giả sử độ phân giải của 1 màn hình là 1600 x 900. Sau khi setup 3 màn hình xong thì độ phân giải sẽ là 1600*3 x 900. Chỉ thế thôi.

1 Like

anh không rành lắm. Theo lập luận của anh thì LCD chỉ là màn hình. Trong LCD chỉ có mạch xử lý tính hiệu của HDMI hoặc VGA thôi. Còn tất cả xử lý đều trên card màn hình. Sau khi xử lý xong thì xuất ra chuẩn HDMI hoặc VGA để đưa ra màn hình LCD thôi.

chà chắc kiểu này hôm nào kiếm cái màn hình nào thử trước cho chắc mới được :smile: dù gì cũng cảm ơn anh

thứ nhất cái tiêu đề toppic của ban có vấn đề?
thế nào là 2 màn hình trên laptop, hay rõ hơn là bạn dùng một cái màn hình ra ngoài, một cái là cái màn hình laptop bạn.
hay là bạn dùng latop lam CPU để chạy dual màn hình,
muốn chạy Dual màn hình thì bắt buộc phải có VGA, với mỗi 1 màn Hình nó cần tối thiểu 1GB trên VGA để chạy tức là Vga của bạn phải có ít chạy 2GB để bạn chạy 2 màn hình nhé. với 4 màn hình cần tối thiểu 4GB hơn thế nữa nhé.
bạn sẽ dùng tổ hợp phím Window+P để chuyển từ Disconnect Projector sang Extend nhe.

2 Likes

mình có nói phía dưới là dùng thêm một màn hình LCD mà, tức là màn hình laptop+màn hình bên ngoài :slight_smile: bạn giải thích lại cái chỗ ram với vga dùm mình với :slight_smile:

như thế thì thoái mái nhé bạn xài HDMI hoặc VGA thôi, như kiểu bạn dùng máy chiếu để thuyết trình ấy.

1 Like

Anh chị cho em hỏi: Em có máy Toshiba Statelite C840: ram2GB, corei3 2370M, CPU 2.4GHz, Intel HD graphics 3000. Năm tới em là sinh viên năm 2 ngành Cơ điện tử nên phải dùng phần mềm đồ họa CAD vs Catia ấy ạ. Em nghĩ nó chắc sẽ nặng máy, với máy tính em cũng mua dc 3 năm rồi, vậy em muốn nâng cấp máy lên thì nâng cấp những gì ạ. Hiện tại em chỉ biết nên nâng 2GBRam->4GBRam thôi ạ, còn card màn hình thì nên mua hay làm như thế nào ạ.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?