Cấu hình máy tính để chạy vmware mượt

Mọi người trong nhóm cho em hỏi là: Em đang dùng laptop dell, i3 ram 4gb. Cài máy ảo vmware player chạy bị giật. Không biết giật là do ram ít hay là do chip ạ? Em đang định nâng ram lên 8gb mà sợ do chip thì cũng không hết giật được.

Hi Thiện Hoàng.
Bỏ đi chạy máy ảo làm gì ?

Phải dùng cho việc học ấy, Tao Không Ngu.

ram 4GB chip i3 thì không chạy nổi đâu bạn. Mình cũng ram 4GB mà khởi động cái máy ảo win7 ram 512 đã giật toè. Đám bạn cùng lớp thì toàn mấy thanh niên chăm học nên nâng lên 8GB thì ngon hơn, chạy được thêm 2 máy win server mới lag

2 Likes

Cảm ơn nhé! Trần Hoàn.

Thầy giáo tôi dùng laptop hp, không biết i mấy. Chỉ thấy thầy bảo là máy thầy ram 8gb. Mà máy thầy chạy máy ảo vmware workstation cài 1 kali linux+2 win server+1 win client chạy vẫn mượt.

Bạn nên nâng ram lên 8gb. Lúc trước mình chạy máy ảo macOS set ram chỉ 2GB, giật tung chảo. Nâng ram lên 8GB, set lại máy ảo macOS chạy 4GB thấy mượt hơn hẳn. Chạy xcode phà phà. Lúc rảnh không chạy gì macOS chỉ ngốn 2.5GB
Nhưng đừng chạy win 10 trên máy ảo nhé, rất lag. win 7 thì vô tư
Mình xài laptop Hp Elitebook 8440p

• CPU Intel Core i5 520M 2 cores / 4 threads 2.40GHz
  • Intel HD Graphics
  • RAM 8GB
    Mình từng dùng máy để học môn quản trị server, chạy một lúc 2 máy ảo Windows Server 2008 set ram 1GB (1 cái Active Directory, 1 cái Subdomain) và 1 máy client Win 7 set RAM 512MB
1 Like

bạn dùng máy ảo để làm gì vậy ?? nếu chỉ là học linux cơ bản và không có máy ngon thì bạn có thể sài VPS free của mấy thằng trên mạng sau đó dùng SSH để remote tới đỡ tốn công cài máy ảo các kiểu :smiley:

1 Like

share cho mình mấy cái đó với bạn ơi, đang tính học linux mà chưa có chỗ cài :’(

sao ko cài song song mà học, hoặc dùng docker.
Nhu cầu học tập, giải trí cơ bản đáp ứng đủ cả. :smiley:

1 Like

vào jelastic đăng kí 1 con vps free 14 ngày xong genarate public key , rồi tải ssh về remote đến vps thôi , cái jelastic này còn cho hosting nữa nếu thích làm web thì cũng sài đc nhược điểm là chỉ cho free 14 ngày , còn muốn free mãi mãi thì sài heroku hoặc google cloud mà google cloud nó lại ko cho mình sài ssh remote đến vps @@

1 Like

Bạn có cloud trong tay thì sao lại ko xài đc, chỉ là bạn chưa config đúng thôi, mở phần login by password trong /etc/ssh/ssh_config ra là đc thôi

Nếu chỉ để học tập và bạn chưa có visa thì mình khuyên dùng codeanywhere.com
Thằng này nó hỗ trợ gần như mọi thứ( hình như có cả windows), dùng tiện lợi, cả app trên điện thoại nữa

1 Like

Cảm ơn bạn nhiều <3
Bạn có thể chia sẻ thêm vài trang khác mà cần visa không? Nếu không tiện mình có thể pm tin nhắn riêng cho bạn.

vừa test trang codeanywhere.com khá ổn nếu chỉ dùng để code linux thì oke nhưng để phát triển ứng dụng thì yếu quá ram 512mb ổ cứng có 50GB…@@… thằng google cloud thì ngon nhưng muốn truy cập vào vps nó phải nạp tiền sv nghèo tiền đâu…:smiley:

1 Like

mình 6g có đủ chạy vmware cho việc cài router juniper để cấu hình cổng ảo k

Mình không biết cái ứng dụng bạn đang hỏi là cái gì, nhưng tính đơn giản thôi. Cấu hình máy ảo + cấu hình để chạy máy thật không vượt quá 80% sức mạnh của máy thật.
Yêu cầu của các phần mềm chạy trong máy ảo không được vượt quá 80% sức mạnh của máy ảo.
Hệ điều hành thì cũng là phần mềm.

Sao trường không cung cấp account cho sinh viên nghịch?? Hồi học xài Windows cài thêm Putty rồi kết nối đến server của Khoa thôi. :grinning:

Còn không thì dùng VPS, dù gì cũng nên có 1 con để nghịch.

Đừng có xài KDE hay GNOME desktop là mượt thôi. Xài XFCE hay LXDE ấy.

Ram: 8GB, tốt nhất là 8GB muốn chạy máy ảo mà số Ram thấp hơn 8GB thì hơn ái ngại chút vì máy sẽ chậm.

Core 2duo thì thôi dẹp vì không có VT-x máy chạy chậm lắm không chạy nổi VMWare đâu.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?