Cấu hình android studio sao cho nhẹ

Mọi người cho e hõi máy em i5 5500U ram 4gb , card rời 2gb mà tại sao chạy phần mềm android studio với phần mềm giả lập genymotion yếu lắm , có cách nào chỉnh cho phần mềm nhẹ lại bớt không

cấu hình cùi vậy thì lag là đúng rồi, không có cách làm nhẹ hơn nhé, chỉ có thể xì tiền để làm máy mạnh hơn thì giải quyết được

1 Like

15tr đó bạn, what the cùi , k phải ai cũng có điều kiện như bạn đâu , :smiley: :smiley:

Mình sài con HP 2nd 7 triệu chạy ầm ầm. hehe. Core i7 3632QM, 8GB ram.

Máy bạn thêm 4GB ram nữa chạy ngon. Do chạy Genymotion nó tốn nhiều ram nên bị đơ.

Cám ơn bạn , mình đang thử đây

Bạn làm theo 2 cái solution đầu tiên nhé

Khi sử dụng Android Studio + Genymotion thì hạn chế sử dụng Google Chrome nhé, đơ máy như chơi đấy :slight_smile:

2 Likes

Với giá tiền đó bạn hoàn toàn có thể kiếm được máy cấu hình tốt hơn cho code so với cấu hình hiện tại nhiều, mình nói cùi không có nghĩa là máy kém mà nếu để dùng code Android thì vừa thừa vừa thiếu, cái cần mạnh thì không mạnh, cái không cần thì lại có.
Ps: giá tiền cao không có nghĩa là máy xịn nhé, nếu không đầu tư đúng vào mục đích sử dụng

1 Like

Ông là dân lập trình thì ít ra khi mua máy ông phải tìm hiểu mấy cái cơ bản nhất:

• chip U là dòng tiết kiệm điện năng nếu đã làm lập trình hay đồ họa thì vứt ngay con chip U đi chọn mấy con HQ và QM ấy.
  • đã xác định chạy máy ảo thì 4gb ram vứt.
  • card rời nếu không chơi game hay làm nhiều về đồ họa thì card rời liệu có thật sự cần thiết? Vứt đầu tư vào ram và ssd.
1 Like

cái đáng nói là lúc mới học co biết gì đâu , nhờ ông a mua dùm , vậy mới đáng nói , gặp giờ cầm 15 chai tui súc máy lập trình ngon rồi

Lúc mới zo học chưa biết gì bạn ơi mua cũng tầm gần 2 năm rồi nhé

Máy chip dòng U thì đã thấy thốn rồi. RAM 4GB thì chạy được Android Studio gật lag thôi chứ thêm máy ảo thì xong, giật lag muốn phát điên
Graphic card 2GB cũng chả thể hiện được gì :laughing:
Nếu bạn có tiền thì mua máy mới, lưu ý đừng mua máy xài CPU dòng U, nên lựa Core i5 / i7, RAM 8GB là đủ sức chạy Android Studio + Genymotion
Nếu bạn chỉ có 1 - 2 triệu thì nâng RAM lên 8GB, nhớ hỏi kĩ bus của RAM để mua loại phù hợp

2 Likes

Nếu máy bạn có thêm slot để nạp thêm em RAM 4GB thì chiến luôn :smiley:

2 Likes

vấn đề của bạn là ram, i5 đời thứ 5, card rời 2gb là cấu hình trung bình, chấp nhận được, khi build hay kéo thả mà bị giật là do ram yếu, lên ram 8,nến main hỗ trợ hơn nữa + kinh tế có đủ thì ram 16, căng nữa thì thêm con ổ ssd vào, ổ hdd vứt qua bên ổ đĩa qua caddy bay hoặc k có ổ cd thì cho box làm ổ rời là ngon

1 Like

Đen thôi, đỏ quên đi, kiếm 1 con Workstation của Dell hoặc HP seconhand giá có tầm 10-11 là thừa sức, dư tiền nâng cấp ram lên 16gb và kiếm 1 em SSD 128gb là tuyệt vời, tổng thiệt hại căng nhất là 13 củ cho 1 con máy khủng

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?