Cần xin lời khuyên để phát triển một forum mới thành lập chuyên ngành Luật

Chẳng là em mới thành lập một forum cho công ty luật em đang làm, forum đã triển khai được 2 tháng nhưng các thành viên mới tham gia ít và tương tác cũng ít nữa. Mong các cao nhân chỉ giáo giúp

1 Like

Hi Son,
Tớ tò mò chút, forum cậu lập ra nhằm giải quyết vấn đề gì vậy? Nếu không có forum, khó khăn gì sẽ xảy ra với mọi người?

6 Likes

forum này của công ty đó bác, mục đích ban đầu là tạo một khu vực cho dân luật vào đàm đạo, chia sẻ kinh nghiệm làm việc trên thực tế và những ai có thắc mắc cần giải đáp nữa

2 Likes

Ừ cậu. Nếu thế thì:

• Ai là người chia sẻ kinh nghiệm làm việc vậy cậu? Tại sao họ lại cần chia sẻ? Tại sao không tạo 1 buổi meeting/seminar cho việc đó?
  • Nó khác gì với group chat à cậu? Bên luật của cậu đàm đạo gì?
  • Bên luật của cậu có nhiều vấn đề cần giải đáp không?
  • Công ty cậu có nhiều người muốn chia sẻ không? Đặc biệt là những chuyên gia?

Tớ nghĩ trả lời các câu hỏi trên sẽ cho cậu thấy điểm yếu/điểm mạnh của công ty mình, và sự khả thi của solution “forum”. Nếu forum có ích, mọi người sẽ sử dụng, nếu không, tớ e kể cả cậu có làm nó sôi động lên đi nữa, nó cũng không phục vụ mục đích ban đầu của cậu nữa :smiley:

6 Likes

Công ty của mình cũng có quy mô không lớn lắm và mới đi vào hoạt động chưa lâu, kiểu đơn giản là tạo forum để ai cũng có thể vào chia sẻ rồi nhân viên học hỏi kinh nghiệm luôn á

Hì hì, vậy là cậu biết tại sao forum có ít tương tác rồi nhé! :smiley: Vì công ty cậu vốn đã ít người rồi mà.

Tớ nghĩ việc tổng hợp tài liệu và chia sẻ trong 1 tổ chức là 1 practice tốt, nó giúp cậu hệ thống hóa cách giải quyết cho 1 vấn đề/kiến thức về 1 topic nào đó, cũng là nơi cậu có thể thực hành cách trình bày vấn đề. Về long-term, forum sẽ đem lại hiệu quả cao cho những người tìm kiếm câu trả lời cho vấn đề của mình.
Tuy nhiên, vấn đề luôn là “cold start” - lúc ban đầu cậu không có tài liệu/topic chia sẻ, nên không ai thấy hữu ích lúc đầu.
Tớ sẽ đưa 1 vài suggestion cho cậu, nó chung chung thôi, nhưng tớ nghĩ cậu sẽ có thể có thêm ý tưởng từ đó.

• Thêm nhiều nội dung cho forum của cậu. Ví dụ:
    • Tổng hợp các tài liệu giúp on-boarding người mới vào, để họ bắt kịp nhanh hơn.
    • Tổng hợp những cách giải quyết cho các vấn đề cậu từng trải qua, và nghĩ nó có thể lặp lại với người khác.
    • Tổng hợp các bài viết chuyên môn xuất sắc, hoặc tip để phát triển sự nghiệp.
  • Đưa các topic thảo luận (đừng đưa topic nhảm lên, nó sẽ phản tác dụng đó).
    Nếu cậu đưa ra 1 câu hỏi, cậu nên hoặc đưa ra:
    • Câu hỏi objective
    • Câu hỏi subjective thật tốt (những câu hỏi khuyến khích mọi người đưa ra quan điểm giải thích/đưa ra cách làm cho 1 việc gì đó. Nó sẽ giúp các expert của cậu đưa ra những quan điểm hữu ích. Đừng đưa ra các câu hỏi subjective for fun, hoặc hỏi mà không suy nghĩ tìm hiểu trước, tốn thời gian của tất cả mọi người :smile:)
  • Đưa ra các hoạt động cho forum: trao thưởng “user of the month”, offline, hệ thống badge…
  • Xây dựng rule để bảo vệ mọi người trong forum khỏi những thứ tiêu cực. Việc này quan trọng đó.

Hi vọng mấy lời khuyên chung chung trên giúp cậu :smiley:

8 Likes

haha cảm ơn chủ thớt nhiều nhá :)) thu đc kha khá idea đó
mình sẽ thử theo lời khuyên của chủ thớt xem sao

1 Like

@Baychulun bạn mới là chủ “thớt”^. Bạn tạo ra chủ đề này.

^ “Thớt” đọc chệch phiên âm của Thread theo tiếng Việt. Từ thread được dùng nhiều ở diễn đàn (forum) cách đây vài năm. Chức năng trên diễn đàn tương đương với từ Topic.

8 Likes

vâng, mình sẽ để ý ạ

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?