Cần tư vấn về roadmap cho web backend

Mình muốn trở thành một web backend developer, sau một thời gian tìm hiểu thì mình đã xác định cho bản thân một lộ trình như sau:

Source control: Git
Languages: HTML, CSS, JavaScript, TypeScript, Node.js
Frameworks: jQuery, Bootstrap 4, Express.js, Nest.js
Database: MySQL, MongoDB
Skills: Design Patterns, RESTful API.

Như trên thì mình cần thêm một số góp ý từ mọi người, nên thêm xóa hoặc sửa lại thế nào để tốt và phù hợp hơn. Tại mình muốn một lộ trình hoàn chỉnh để chuyên tâm học sâu về nó. Thanks all.

1 Like

Thiếu kỹ năng mềm nhé. Phải rèn cái đó còn không thì sẽ thành thợ code, còn lâu mới thành developer được.

5 Likes

Cần bổ sung thêm ở mục Skill kĩ năng mềm như @superthin đã nói và clean code(nếu cái này được tính là kĩ năng)

2 Likes

Yep kĩ năng mềm chắc chắn phải có rồi, thanks hai bác. Còn clean code mình sẽ tìm hiểu thêm về khoản này vì có vẻ nó khá là cần thiết.

2 Likes

Web backend mà bác học thêm cả mấy framework frontend :rofl: :rofl: Thường thì tìm hiểu basic là được thôi

• Cấu trúc dữ liệu, Threads / Concurrency, Quản lý bộ nhớ, Một chút về mạng.
  • Linux Server, HTTP, Authentication, TLS, balah balah
  • Testing: Bét nhất cũng phải biết unit test :smirk:
  • CI/CD: Học cho oai như tây, có thể sẽ ít dùng nhưng nên học :rofl:

Theo mình nên học theo lộ trình nước ngoài, không bắt buộc phải tìm hiểu môi trường ở Việt Nam vì web ở mình cũng phát triển, startup năng động. Khi học cũng đừng đặt nặng lý thuyết, làm ra sản phẩm thực tế đi, github có rất nhiều project để xem. Tài liệu không nên dùng để học thuộc mà là để hiểu, để tham khảo.

5 Likes

Ờ thì trường có dạy mấy thứ như jquery với bootstrap, thấy vui vui nên học thêm tí :smile:

2 posts were split to a new topic: Tại sao MongoDB có nhiều người dùng?

Just want to add my 2 cents, we actually had the same discussion before, and here is a pretty solid answer imo: Back-End nên chọn gì?.

4 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?