Cần giúp đỡ về toolbox webforms

Em mới nhận một nhiệm vụ mà trình độ em không có nhiều về C# cũng như devexpress nên nhờ các cao nhân giúp em làm form kiểu này với ạ:
Hiện em có một mục nhiều dữ liệu,(Người dùng)
Khi click vào đó nó sẽ hiển thị ra những dữ liệu trong dữ liệu đó, (có cái nhiều có cái ít, không giống nhau) (hãng điện thoại) và bên cạnh hãng điện thoại nó có khung nhập model(hãng điện thoại là dữ liệu ở một table, có 1 table khác chuyên lưu những thông tin model.)
VD:
nokia KSAD(K34D
Iphone LAORIE#$2
Và khi em nhập xong ấn gửi nó chuyển lên table khác.
Em biết cái này hướng dẫn sẽ dài dòng nhưng em đang phân vân không biết nên xài cái nào trong toolbox,
Phiền mọi người thông não dùm em.

:frowning: :cold_sweat: :sob:

:sweat::sweat::sweat::sweat:

Mang cả cái task lên hỏi mà đọc xong cũng ko biết hỏi cái gì @@

:cold_sweat:
Cho em hỏi xài cái nào để hiển thị dữ liệu của 1 table cụ thể là tên điện thoại (Table: Phone)
cột còn lại hiển thị Model điện thoại (table: info)
Cột model cho phép chỉnh sửa, tự tìm ra dữ liệu của điện thoại đó, nếu không có thì tự thêm vào sql
Em dốt trình bày :persevere:

Sử dụng GridControl của Devexpress nhé bạn

1 Like

Chả lẽ ko mò được ? Toolbox có mấy cái components đâu? Cứ chọn cái nào mà draw nó ra cái bảng là được mà. https://docs.microsoft.com/en-us/dotnet/framework/winforms/controls/datagrid-control-overview-windows-forms

Nhưng nó không cho phép xài khác table ạ

không ai giúp em ạ :((((

Khi hỏi về UI bạn nên vẽ sơ sơ cho mọi người hình dung nha.

Còn DataGridView gì đó thì mình không khuyến khích sử dụng. Vì cách đó chẳng khác nào đem trực tiếp database cho user chỉnh sửa, user không phải database admin rất dễ phá dù user không cố ý.

2 Likes

Vang nhưng em chỉ để hiện mấy quyền user được phép sửa ạ, vì không có cách nào nên phải dùng gridview ạ.

Em đang làm 2 cột với gridview, một cột read only, cột còn lại cho có textbox ạ
và có 1 button sẽ thực hiện đẩy lên sql.

Nhưng theo em thấy khó quá, không có cách nào thêm cái textbox, chỉ có cách thêm cột có edit button.
Phiền anh chỉ dùm em coi có cách nào thêm textbox không ạ, dùng form add textbox thì bị động quá, khi thêm vào sql mình lại phải thêm code vào file.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?