Cần cù có bù được thông minh trong lập trình hay không?

@Quang_Nguyen: Cám ơn bác đã chi sẻ, đúng là niềm đam mê đóng vai trò rất quan trọng, ko có đam mê mà chỉ hùng hục đâm đầu vào làm đi làm lại thì kể cả 20k hours cũng ko thể khiến mình pro được.

Cần cù bù thông minh, chính xác! Nhưng cái cần cù của bạn phải được hướng tới những gì bạn say mê và như người người ta đã nói, kể cả hùng hục chạy về hướng tây để xem mặt trời mọc cũng ko thể nào bằng người thả bộ đi về hướng Đông được, bạn càng làm việc gì đó ko đúng cách bạn càng giỏi làm việc đó ko đúng cách, cần cù và chăm chỉ đúng cách và đúng hướng nhé bạn! :smile:

@ltd: Bác cho em hỏi là em upload avt lên rôi mà sao nó vẫn chưa hiện nhỉ? :smiley:

4 Likes

Cần cù luôn bù được thông minh, trong mọi lĩnh vực, mình nghỉ thế. chỉ là bù được đến mức nào tùy thuốc vào ngành
Một câu hỏi khiến mình suy nghĩ cũng khá nhiều. Mình thi đầu vô ĐH khối A vừa rồi 27đ, không cao nhưng cũng đủ để tự coi mình cũng khá giỏi. nhưng ngành mình chọn là CNTT, trong khi đó trước đó mình là dân chuyên Lý, lập trình ko biết 1 chữ bẻ đôi.
Ban đầu, mình gặp quá nhiều khó khăn, rất chán nản. Bây giờ vẫn khó khăn đó, nhưng đỡ hơn rồi. Đúng là trong ngành này cần sự đam mê. Nhưng sao bạn ko nghĩ đến chuyện tự tạo đam mê cho mình. Mình đang như vậy đấy.
Làm sao để tạo đam mê? Với mình, mình sẽ hứng thú làm cái gì mà mình cảm thấy mình giỏi về cái đó, mà mình nghỉ mọi người chọn ngành cũng như vậy. So, bạn nên học thật chăm (cần cù) thì bạn sẽ giỏi hơn, lúc đó bạn sẽ có cảm hứng, rồi lại học tiếp, rồi giỏi hơn nữa, dần dần sẽ có đam mê. Giỏi hơn có nghĩa là bạn đã thông minh hơn chút xíu trong lập trình
Ý kiến của mình thôi. Vì mình mới chân ướt chân ráo bước vào lập trình, mới học được 1 học kì, chưa có nhiều kinh nghiệm, nên đang rất cố gắng :smiley:

9 Likes

“Genius is one percent inspiration, ninety-nine percent perspiration.” - Thomas A. Edison

2 Likes

Không đúng đâu :smile:

Đừng nghe thiên tài bình luận về “không thiên tài” :smile:.

Mình không phải hạ thấp vấn đề về cần cù, nhưng cần cù có giới hạn của nó. Ở một lĩnh vực, 2 người khác nhau về giới hạn trên và tốc độ. Một người không hợp, không có năng khiếu có thể cố gắng, nhưng chỉ có thể đạt tới giới hạn trên với một khoảng thời gian rất lâu. Người còn lại có tốc độ và giới hạn trên cao hơn sẽ đi nhanh hơn so với những người khác rất nhiều, và cái này cần yếu tố thông minh, hay với một số người là thiên tài.

Tuy nhiên chỉ cần đạt gần tới giới hạn trung bình thôi là cũng tương đối đủ trong xã hội hiện tại rồi. Nhưng nếu thực sự muốn “stand out from the crowd” thì chỉ thông minh và năng khiếu mới có thể đạt tới mức độ đó thôi. Đôi khi thì cần đi kèm… may mắn.

7 Likes

Mình cũng đồng ý với ý kiến này. Cần cù + đam mê là skill bá đạo nhất trong tất cả các skills :smiley: (Nếu xem Onepiece thì cái này nó gọi là Haki).
Lý Tử Long có câu nói đại loại như : “Tôi không sợ những kẻ tập một lần 10.000 cú đá, tôi chỉ sợ những kẻ tập 10.000 lần một cú đá.”

Nghề lập trình có rất nhiều mảng và nhiều nghề cũng như vị trí công việc.
Nếu bạn không có năng khiếu đồ họa, bạn có thể làm coder. Nếu bạn cảm thấy mình không thông minh, bạn có thể làm các công việc liên quan đến frontend như làm template, làm SEO, làm content…

3 Likes

chắc chắn được (y) . Ko phải tự nhiên ng.ta làm thuật toán tốt. Tất cả là do thực hành nhìu chứ chẳng có tư duy sẵn đâu ra cả em à

3 Likes

Ở đây không so sánh việc ai giỏi hơn ai, ai nhanh hơn ai, ai tiến xa hơn ai, thông minh sẽ giỏi hơn hay cần cù sẽ giỏi hơn. Mà vấn đề chính đã được nêu ở câu hỏi: “Cần cù có bù được thông minh trong lập trình hay không?” Câu trả lời là: CÓ!!! Cần cù CÓ bù được thông minh trong lập trình. Câu trả lời súc tích, đơn giản cho một câu hỏi đã được nêu rõ ràng, đừng suy diễn phức tạp vấn đề lên làm gì…

Nhân tiện, “inspiration” dịch ra không phải là “thông minh” đâu.

1 Like

Bạn có thấy những người học đi học lại không qua nổi những môn nhập môn, kỹ thuật lập trình chưa? Có thể họ không hẳn cần cù, nhưng mình nghĩ học đi học lại cũng nhồi và bắt họ phải làm lại bài kha khá. Mình biết người bạn như vậy, năm nay bị cảnh cáo học vụ và mình khẳng định bạn ấy thông minh, tiếng Anh nói rất tốt, điểm đầu vào Đại học không hề thấp, đi học rất đầy đủ nhưng không hề hợp với công nghệ thông tin hay lập trình nói riêng và giờ không thể theo nổi :persevere:.

Ủa thì từ nãy tới giờ có ai dịch câu đó đâu :sweat: .
Muốn thành công thì phải có cần cù. Nhưng chỉ có cần cù thì không đủ để làm nên chuyện.

1 Like

Và tôi cũng thấy CNTT phải hợp với tính cách con người nữa. Tôi để ý những người
năng động, thích tụ tập bạn bè ko thích ngồi 1 chỗ ở nhà nhiều thì ko giỏi ngành này được đâu.

8 Likes

05/12/1015
Em học lớp 8 nè mà bít lập trình từ lớp 6 rồi ^^
Tính đến nay em đã làm được khoảng 100 chương trình (phần mềm) bằng Visual Basic rùi đó, trong đó có khoảng 30 cái làm nghiêm túc ^^ có thể share trên mạng đấy…

6 Likes

em hỏi thật mấy anh chị tự học lập trình trên mạng có khác nhiều sơ với học trên đh không , em cũng đang tự học lập trình web vì đam mê thôi , dù đang học trái ngành , chẳng biết sẽ đi đến đâu nhưng dự định ra trường thì sẽ tự học và theo đuổi đam mê , em đang buồn lắm , cũng năm cuối ngành kia rồi nên cũng cố gắng tốt đẹp cả 2

3 Likes

Mình nghĩ code dễ hơn mấy môn toán, lý, hóa, sinh :smile: với nguyên tắc là bạn luôn phải bắt đầu từ cơ bản. Phần còn lại là bạn có đam mê mới đi dài được…

2 Likes

Khác nhiều so với học trường nghề, mình đang học trường nghề… đại học vì ngu tự nhiên nên không lên được…

2 Likes

Nếu bằng hoặc trên mức bình thường đều học tốt ngành này. Mình đã gặp những người thông minh thi cử, phát biểu rất tốt so với lớp nhưng ngộ tính rất thấp(vì họ chỉ mong muốn rằng làm sao để giải quyết bài toán đó) chỉ hiểu được bề ngoài nhưng không hiểu được bản chất. Có những bạn năm nhất năm 2 học rất dốt, thi cử lúc nào cũng khó khăn, nhưng họ biết xâu chuỗi các môn học lại với nhau, môn gì được sử dụng ở đâu, liên quan của các môn là gì, thuật toán đó được sử dụng ở đâu, khi chạy một chương trình điều gì xảy ra trong cái máy tính… Tôi xin hoãn học 2 năm sau đó trở lại trường, và thật sự cực kỳ kinh ngạc trước sự thay đổi của những người bạn. Và chính người bạn học dỡ, người mà tôi đã từng không xem trọng đã giúp đỡ tôi rất nhiều trong việc tự học lập trình.

2 Likes

T tự nhìn lại về mình thì còn phải cố gắng hơn nữa ! Hề hề

1 Like

that khong ngo ban la nam 2 :smile:

1 Like

Cần cù và thông minh là 2 thứ khác nhau.
Ở một số chỗ nó bù đắp cho nhau được nhưng nhiều chỗ thì không.
Cần cù giúp mình theo kịp.
Thông minh giúp mình đi trước.
:smile:

4 Likes

Cần cù cũng có giới hạn thôi. Năm trước mình học Pascal mấy cái phần luồng, đồ thì 2 phía học cả tháng mới hơi hơi hiểu cho nên mình nghĩ cũng cần thông minh và đam mê nữa

1 Like

Mình hỏi bạn có cần cù được không? Hay chỉ ngồi nghĩ mình nên cần cù hay mình cần phải thông minh blah blah ? :smiley:

Thực ra muốn làm cái gì tốt cũng cần có động lực và sự tập trung, người ta biết cân bằng cảm xúc và đầu tư hợp lý. (Quy luật 10000h đó cũng đâu phải chỉ là bỏ ra 10000h :sunny: )

Bạn muốn chọn ngành nào? Học CNTT cũng tốt. Dù lười, dù dốt (không phải là kém thông minh nhá) vẫn hàng đống người học CNTT ra trường mỗi năm đó; nhưng mà thất nghiệp hay lương thấp cũng không ít.

Lương thông thường thì mức lương nào mình cũng có nghe qua, từ 3-3.5tr cho đến 3000$ / tháng, cao hơn thì mình chưa gặp qua.

1 Like

Hồi học cập 3, giở sách về Pascal ra với mình chẳng khác gì xem tranh. Vẫn phải học để kiểm tra. Chỉ có một cảm giác sao có một thứ gì xấu xí, rối rắm thế này. Nếu không phải gần thi Đại học rồi đầu tự nhiên rỗng tuếch, may vớt vát được khối A, thì đã không phải liên quan với thứ mà ngay từ đầu đã không có thiện cảm. Sau đến năm hai học Java, lập trình hướng đối tượng, công nghệ phần mềm rồi năm 3 học thiết kế mới thực sự khơi dậy yêu thích trong mình haha.

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?