Calibre OPDS trên Heroku

Chào mọi người!

Hiện tại mình đang học mò mẫm, thấy trên Github có một tác giả đưa lên hướng dẫn Calibre OPDS (and HTML) PHP Server : web-based light alternative to Calibre content server / Calibre2OPDS to serve ebooks (epub, mobi, pdf, …): https://github.com/seblucas/cops

Mình muốn hỏi, với hướng dẫn trên mình có thể áp dụng đưa lên Heroku app để tạo thành một Library nhỏ di động cho riêng mình không ạ? Nếu được mọi người có thể hướng dẫn mình cách thức hiện khi đưa lên Heroku, vì thư viện của mình hiện giờ vừa có trong máy, vừa có trên Google Drive.

Hoặc một cách khác nào đó (có thể mình chưa biết ^^)

Cảm ơn mọi người nhiều

Bạn fork repo đó về tài khoản của bạn, và tạo nick heroku.
Tạo app heroku, sau đó vào tab Deploy, kéo xuống phần Deploy using Heroku Git để xem hướng dẫn.

Với PHP thì tạo 1 build patch web cho nó là chạy luôn.

2 Likes

Mình đã deploy thành công lên Heruko: https://calibre-server.herokuapp.com/checkconfig.php?err=1

Nhưng khi truy cập link thì có một vài thông báo lỗi, liên quan đến database, do mình chưa cấu hình gì cả. Cái này mình cần edit thì vào đâu ạ?

/*
* The directory containing calibre’s metadata.db file, with sub-directories
* containing all the formats.
* BEWARE : it has to end with a /
* You can enable multiple database with this notation instead of a simple string :
* $config[‘calibre_directory’] = array (“My database name” => “/home/directory/calibre1/”, “My other database name” => “/home/directory/calibre2/”);
*/
$config[‘calibre_directory’] = ‘./’;

Theo hướng dẫn thì cái phần đương dẫn tới database mình phải up toàn bộ lên heruko hay sao ạ?

app này dùng sqlite nên bạn cứ upload file .db lên thư mục phù hợp với file config là nó nhận diện được.

2 Likes

Như vậy, tức là mình ko cần upload hết các ebook, mà chỉ cần duy nhất file .db thôi phải không ạ? Để upload lên heroku thì mình cần dùng app nào để upload ạ?

Vì trong file config có để rõ là "* The directory containing calibre’s metadata.db file, with sub-directories

• containing all the formats."

bạn chỉ có commit vào git rồi push lên thôi.
dùng CLI của heroku:

heroku run bash

rồi tra path của ứng dụng và chỉnh sửa file cho hợp lí
heroku có hỗ trơ vim/nano/ed thì phải

1 Like

Đã thử rồi @Dark.Hades, nhưng đưa file metadata.db lên không thì không hiển thị gì cả.

Trong file config có để diễn giải là: “* The directory containing calibre’s metadata.db file, with sub-directories”, tức là theo mình nghĩ phải tìm một host upload toàn bộ ebook lên thì phải :frowning:

Giờ có giải pháp nào để tận dụng không nhỉ? Toàn bộ library của Calibre đều ở local cả.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?