Cài ubuntu như thế nào (Máy ảo hay trực tiếp)? Laptop nào tương thích ubuntu nhất?

Lo chi nhiều tháng 7 tới Windows 10 có cả cái kernel của ubuntu trong đó rồi lo gì nữa :stuck_out_tongue:

2 Likes

Nó có cho xài thử ấy, bản Insider Preview, cấu hình cũng bình thường à, không cần máy mạnh đâu, trung bình là đủ rồi.

1 Like

nhưng nếu chạy các ứng dụng chuyên dụng cả 2 hệ điều hành thì khác , còn cái bản mới update vừa rồi chủ yếu xem chơi thôi chứ chưa cài đc ứng dụng, nói gì thì nói 2 bên cùng có lợi cả , khi linux tích hợp mạnh vào win cũng là cơ hội cho nhiều người phát triển ứng dụng linux

2 Likes

Tại nhớ hồi trước Microsoft từng nói Windows 10 sẽ chạy được phần mềm từ nhiều nền tảng khác nhau nên đang kì vọng vào nó.

Hiện tại các ứng dụng (command) trên linux có thể chạy trên Windows Insider rồi nhé :smiley: cực ngon và bá luôn :blush: chỉ khoái nhất cái bash :smile:

thì mới chỉ có cái đó thôi chứ chưa cài đc các ứng dụng , nghe nói sẽ cài đc 1 số ứng dụng mà chưa biết ra sao, nhưng dù sao cũng là cơ hội để linux dùng windows làm bàn đạp để mọi người dùng cơ bản nhất cũng sẽ đc trải nghiệm , và càng nhiều ứng dụng đc viết cho linux

Thì mình có nói gì đâu @Nguyen_Hieu2 :v

bạn ơi cài chung thì mình cài ntn bạn?
Cài vào 2 ổ riêng à bạn?

Bạn chia ổ đĩa ra 1 phân vùng trống để cài nhé, trên mạng có bài hướng dẫn của blog tin học rất chi tiết.

Tình hình là em mới tậu ubuntu về :joy:
nhưng không đánh tiếng việt được và không không up image được do image không có định dạng .jpg .png .gif …

Ubuntu xem video không đụng đến máy nó tự tối màn hình, k Như window. Giao diện max xấu, office lởm khởm, ghét nhất là cái gõ tiếng việt thua xa unikey trên window. Mình chỉ dùng ubuntu ở công ty (code ruby on rails), ở nhà toàn dùng window thích hơn nhiều!

Mình thì nghiện Ubuntu luôn mất rồi :smiley:
Anh @htwap vô đây bình luận xem nào :smile:

1 Like

Mình thấy giao diện khá ổn mà bạn, đâu đến nỗi xấu đâu :slight_smile:
Còn Office thì chỉ dùng để viết text hoặc những bài đơn giản thôi. Chứ mình thấy ít có dân văn phòng nào dùng linux.

sau 1 thời gian sử dụng mình đưa ra kết luận là code trên ubuntu “đã” hơn windows nhiều, ide mượt mà ko chịu dc :blush: D

Dùng cái terminal có cảm giác giống hacker hơn là sử dụng ông nội cmd trên windows =))

gì mà xấu

1 Like

nếu Muốn có cái cảm giác của terminal thì bạn có thể cài docker cho windows. Bạn có thể xem ở đây: https://kipalog.com/posts/Windows---Docker----Docker-tren-Windows-de-nhu-tren-Linux. Theo cá nhân mình thì mỗi HDH đều có cái hay của nó.

1 Like

Cảm ơn bạn !
Cá nhân mình thì thích cygwin hơn ^^

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?