Cách phân tách dữ liệu trong Excel

Em có một danh sách khách hàng rất dài, Giờ em muốn phân loại danh sách theo địa chỉ thì làm cách nào ạ? Các Bác giúp em với!!! :frowning:

Ví dụ cột địa chỉ của bạn là G, bạn bôi đen toàn bộ cột đó. Với bản MS Excel 2010, bạn sẽ thấy tab Data

• Bạn sẽ thấy SORT A-Z hoặc Z-A.
  • Filter

Sử dụng 2 cái đó có thể sắp xếp cho bạn.

1 Like

cảm ơn bác nhiều. Em làm được rồi. Hình như bác là một chuyên gia trong tin học văn phòng :smile:

Bác Huy cho em hỏi thêm, cách bác chỉ em thì chỉ là sắp xếp a-z thôi. Vậy bây giờ em muốn gom một loạt khách hàng ở Bắc Ninh thì làm thế nào ạ. Vì địa chỉ khi viết còn có tên huyện nữa.
Ví dụ: Từ Sơn- Bắc Ninh, Yên Phong- Bắc Ninh… Hà Đông- Hà Nội, Ngã Tư Sở- Hà Nôi.
Vậy gom các khách ở Bắc Ninh lại thì làm thế nào ạ? :smile:

Khi sắp xếp như vậy thì các khách ở bắc ninh nó đã ở cạnh nhau r chứ nhỉ? Chỉ cần copy cả cục đó thôi ?

PS: Lúc sắp xếp: Excel có hỏi bạn là chỉ sắp xếp mỗi cột đó thôi hay khi sắp xếp cột đó thì các ô liên quan cũng thay đổi theo. nếu bạn chọn các ô liên quan cũng thay đổi theo thì bạn đã có các khách ở bắc ninh ở chung với nhau r.

Ô địa chỉ của em có dạng Xã- Huyện- Tỉnh. Nên khi sắp xếp A-Z sẽ chỉ để ý đến phần xã thôi anh à :frowning:

Bạn bôi đen cột địa chỉ (bôi từ đoạn có địa chỉ thôi), bấm filter nó sẽ hiện ra 1 cái nút ở chỗ địa chỉ, bấm vô, nhìn đến ô search rồi nhập Bắc ninh vô rồi ok, nó sẽ sắp xếp huyện theo tỉnh.
Có lẽ còn có cách hay hơn, mình chỉ học excel hồi cấp 3 thoai, h không dùng nên cũng k rõ.

2 Likes

Em cũng vừa mò ra xong! haha. Ok rồi, cảm ơn anh nhiều :smiley: Tin học văn phòng em còn thiếu sót nhiều quá.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?