Cách mã hóa - giải mã RSA trên Client - Server hoạt động như thế nào?

Chào ace trong diễn dàn. Mọi người có thể cho mình hỏi là mình đang tìm hiểu thuật toán RSA+ giải mã RSA nhưng có 1 vài chỗ không hiểu.

Mã hóa RSA có 2 khóa public và private, khi Client mã hóa với cặp khóa (257,263) rồi gửi lên đường truyền đến Server, khi đó server tiến hành mã hóa thì nó sẽ dùng khóa public và private là(257,263) hay (263,257).

Cảm ơn mọi người nhiều :smiley:

3 Likes

server sẽ giải mã chứ nhỉ? nhưng 257 và 263 đều dùng để mã hóa, thì để giãi mã phải dùng cặp khác chứ.
Client có cặp khóa riêng và Server có cặp khóa riêng luôn nhé.

B sai rồi: Server không chi co trach nhiệm giải mã, mà nó còn mã hóa dữ liệu khi gửi về cho client, hơn nữa b thử nghĩ xem nếu Client là Server tồn tại 2 cặp khóa riêng thì kh dùng hàm băm sẽ không mã hóa ra đúng dữ liệu, lý do đơn giản là quá trình giải mã sẽ dựa vào 2 key để giải mã, vậy nếu chúng khác thì kq chắc chắn sẽ khác.

Tất nhiên là server sẽ vẫn thực hiện giải mã và mã hóa, client cũng giải mã và mã hóa(về bảo mật ngang nhau). Ý mình nói cặp khóa ở đây là cặp khóa dùng để đưa ra cho phía còn lại mã hóa.
Nếu bạn cho rằng cả 2 phía client và server đều dùng chung (có chủ ý) cặp khóa để mã hóa thì chắc chắn cũng sẽ dùng chung cặp khóa để giải mã đúng không? Vậy thì có gì bí mật ở đây nữa?

Quy ước: Nếu bạn ghi cặp khóa công khai là (257,263) thì cặp khóa giải mã là (x,263). Modulo giống nhau, chỉ khác số mũ.

Khi đó thì server sẽ dùng cặp khóa để mã hóa được thằng client đưa ra. Một số mũ mới, một số modulo mới.
.

1 Like

Mình nghĩ bạn ghi thiếu vài ý, nên dễ gây nhầm lẫn.

bác có code bài này ko
cho em xin với
có gửi vào [email protected] cho em nhé.em cảm ơm :3

m đã gửi nha bạn, bài ko phải của mình nhưng bạn cứ hỏi nếu ko hiểu

Em cảm ơn nhiều nhé anh :smiley:

bạn cho mình tham khảo code bài này được không ạ, mình đang tìm hiểu về bảo mật Client Server dùng thuật toán RSA.
Mail: [email protected]
Cảm ơn bạn rất nhiều

Bạn ơi cho mình xin code bài này với nhé. cám ơn bạn nhiều
[email protected]

Bạn ơi cho mình xin code bài này với nhé. cám ơn bạn nhiều
[email protected]

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?