Cách làm website

Hiện mình đang chập chững bước vào lập trình (đã học qua Python, [turbo :v]) và mình đang tìm hiểu cách tự làm 1 website (web giới thiệu sản phẩm) mà thật sự mình không biết bắt đầu thế nào, từ đâu và làm như thế nào.
Anh em nào đã từng trải qua thi giúp mình với

Hãy học HTML, CSS , JavaScript để làm Font End và một số ngôn ngữ để làm Back End như Java, PHP, …

3 Likes

Người ta đã học Python rồi thì để người ta dùng Python back end luôn, sao phải thế :expressionless:

Quay lại với thớt, bạn học chuyên ngành gì, ở đâu?

2 Likes

Học html, css và js.Python Backend thì chọn Flask hoặc Django

1 Like

Đâu phải chỉ cần biết một ngôn ngữ BackEnd đâu :))

Chỉ cần biết 1 thôi, để làm website đã. Trong quá trình làm mới hiểu được nguyên lý hoạt động, sau này nếu có nhu cầu thì làm dự án nào học ngôn ngữ ấy. Học nhiều ngôn ngữ bây giờ chưa có tác dụng gì đâu.

4 Likes

Mình mới học lớp 12 thôi - dự là theo ngành quản trị kinh doanh và công nghệ thông tin - lập trình phần cứng ( Mình đang muốn làm đến trí thông minh nhân tạo đồng thời website để kiếm tiền học đại học sau này - nó đang là 1 công việc hút khách mà - )

Kinh tế rồi phần cứng, AI với lại Web đảm bảo bạn tẩu hoả nhập ma nếu học vội vàng (vì mục đích kiếm tiền khi mới học). Riêng cái Web người ta học 1 năm còn chưa chắc nắm hết để làm việc ngay

Muốn làm siêu nhân cũng tốt, nhưng cái gì cũng phải có thời gian bạn à.
Lộ trình học web thì trên mạng cũng có nhiều, bạn cố gắng tự tìm Google nhé :))

3 Likes

nhưng nếu ko biết học làm sao thì thời gian cũng chẳng giúp được đâu mấy cậu ơi ~~

Bạn nói kiểu như là công nghệ thông tin là lĩnh vực làm thêm của bạn vậy :scream:. Mình nghĩ bạn nên chọn một lĩnh vực cho bản thân trước đi ạ. Khi nào ổn định rồi hãy tính sang các hướng khác. Mục tiêu của bạn thì hơi bị gắt mà bạn lại còn tư tưởng không biết học làm sao thì hơi sai :frowning: . Mọi người chỉ có thể giới thiệu cho bạn những cái cần và thiết yếu phải học thôi. Còn học làm sao thì tư vấn thế nào được ? .

2 Likes

Do mới lớp 12 còn suy nghĩ đơn giản quá. Một lĩnh vực gọi là đủ để làm đã là khổ rồi. Hay bạn nghĩ CNTT như là đánh máy tính nên muốn lấn qua. Nếu bạn thích thì đi CNTT từ đầu, đừng kiểu ôm nguyên đống kinh tế, phần cứng rồi phần mềm

1 Like

Bill Gate ạ - mình có đùa đâu

Mình lập trình để tạo ra sản phẩm và kinh tế để kinh doanh - đừng hiểu nhầm - 2 ngành này giúp đỡ lẫn nhau. Còn không phải là mình không biết học mà do hỏi ý kiến để tránh phải đi mò mạng tùm lum rồi gom phải những thông tin không cần thiết - mình bị rồi - tốn rất nhiều thời gian

2 posts were merged into an existing topic: Topic chứa các reply được cho là off-topic - version 2

3 Likes

Mình có đôi lời muốn nhắn nhủ đến bạn:

1. Bill Gates học Harvard rồi bỏ học để thành lập Microsoft. Còn bạn năm nay ghi danh học trường nào?
  2. Chuyên ngành của ông ấy ở Harvard là Luật chứ không phải Quản trị kinh doanh hay Khoa học máy tính. Mình xin nhắc lại một lần nữa đó là ngành LUẬT. https://www.reuters.com/article/us-microsoft-gates/dropout-bill-gates-returns-to-harvard-for-degree-idUSN0730259120070607
  3. Bill Gates được 1590/1600 điểm trong bài thi SAT. Bạn thử test xem mình được mấy điểm?
  4. Ông ấy tên là Bill Gates chứ không phải Bill Gate. Nhiều bạn ngộ lắm, tối ngày cứ lấy Bill Gates ra làm gương này nọ lọ chai các kiểu mà ngay cả cái họ của người ta cũng viết sai cho được.
    Cuối cùng, điều quan trọng nhất là bạn có đủ đam mê và quyết tâm hay không?
3 Likes

Bill Gates đã tiếp xúc lập trình rất sớm do ba mẹ tạo điều kiện. Giờ một đứa đúng kiểu sinh viên mới bắt đầu ngành Luật mà còn tìm hiểu CNTT thành Bill Gates thì never

2 Likes

Ah, Bill Gate đỗ Harvard đấy bạn ạ :slight_smile:

Em quay lại rồi ạ - và đúng là năm trước em khá là trẩu tre nên không thể diễn đạt rõ mục tiêu của mình, em xin lỗi ạ :3
Nhưng mà hướng đi của em là kiểu T-Shaped. Em theo ngành nghiên cứu AI và học về lãnh đạo để khởi nghiệp về chương trình AI hỗ trợ làm việc, ý tưởng thực hiện em đã có nền bắt đầu rồi. Còn về web thì em lại nghĩ là viết HTML/CSS/JavaScript + với Python rồi tư vấn mở port đối với các bạn sinh viên bán hàng muốn làm web nhỏ thì sẽ kiếm ít tiền để đầu tư cho việc học ạ.
Mà đến giờ thì em chỉ mới xong các lệnh cơ bản các ngôn ngữ thôi ạ -.-. do em thuộc dạng giải thuật hơn là coder, đọc về các ý tưởng giải thuật làm em thích hơn :3.

2 Likes

Mở port là bạn định cạnh tranh với mấy dịch vụ như aws, gcp, azure đó hả

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?