Cách khắc phục lỗi giao diện một số phần mềm và cửa sổ trên windows bị mờ

Máy mình mới mua vài ngày mà không hiểu sao từ lúc mới mua về giao diện của một số cửa sổ và phần mềm cứ bị mờ. Mình có thử chỉnh lại kích cỡ hiển thị từ ban đầu 125% ( recommended ) về 100% thì lỗi này khắc phục được nhưng nó quá nhỏ để nhìn đối với mình (chỉnh lại kính). Anh em cho mình hỏi có cách nào để màn hình ở kích cỡ kiến nghị là 125% nhưng vẫn không bị mờ không nhỉ?

cái này là do window scale chỉnh về 100% là được
google: windows 10 display scale
nếu dùng windows 11 thì đổi số 10 thành 11 ở câu trên

2 Likes

100% mới là tỉ lệ recommended mà.
Chỉnh về 100% và tăng font size của windows, ứng dụng lên để nhìn rõ hơn nha.

1 Like

Kích thước màn hình nhỏ thì phải chấp nhận thôi
Có lần mình đi mua một bộ máy bàn cho người quen, vì giá màn full hd với hd không chênh lệch lắm, về windows nó tự scale lên 125%,thế là hình ảnh bị chê mờ, mình chỉnh lại 100% thì mọi thứ nhỏ xíu (vì họ xài hd quen rồi)
Thế là bị mang tiếng mua màn hình vừa dởm vừa đắt

Bạn dùng vài ngày là quen thôi, để nguyên gốc thì hiển thị được nhiều hơn, từ từ thích nghi thì sẽ không muốn dùng màn hd nữa

1 Like

tốn pin hơn ông nhỉ?

độ phân dải cao sẽ tốn pin hơn nhỉ?

Độ phân giải màn hình khác với độ phân giải hiển thị, bạn cơ chỉnh như nào, thì trên màn hình cũng có đúng bấy nhiêu điểm ảnh vật lý như thế, năng lượng tiêu hao cũng như thế
Dùng laptop thì đừng trông mong quá nhiều vào pin, pin chỉ để cho trường hợp di chuyển, tạm thời mà thôi
Còn ngồi một chỗ, có ổ cắm thì cứ cắm sạc mà dùng, hiệu năng tốt, lại ít nóng máy hơn

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?