Cách học hiệu quả nhất bây giờ là gì?

Môn anh làm sao để không bị liệt 1 điểm ?
Môn lý em thấy có trên 500 công thức thì làm sao để học được
Môn hóa mất gốc hữu cơ 11 thì có cần quay lại học không ?

1 Like

Không thi tổ hợp KHTN được thì thi tổ hợp KHXH. Bạn hỏi môn lý hoá thì ắt hẳn là bạn không thi ĐH khối tự nhiên.

Môn tiếng Anh thì bạn ôn lại 12 thì, kiểu gì cũng trên 1 điểm thôi :kissing:

4 Likes

Không biết bạn nói “sắp thi” là bao giờ. Theo thông tin về môn lý 500 công thức thì mình đoán bạn sắp thi tốt nghiệp trung học phổ thông.

• Môn Anh theo mình biết là thi trắc nghiệm, do đó bạn có thể chọn toàn bộ câu trả lời là C để có thể đạt ít nhất là 2.5 điểm theo xác suất. Nên mạnh dạn bỏ không ôn môn này.
  • Môn lý bạn nên tập trung giải bài tập, bỏ lý thuyết đi vì mình đoán bạn sẽ dễ bị đề “lừa” vì không chắc kiến thức.
  • Hóa hữu cơ chiếm 40-60% kiến thức hóa lớp 12. Theo mình thấy thì phần lý thuyết hóa hữu cơ khá rộng. Nếu muốn tiết kiệm thời gian thì mạnh dạn bỏ luôn phần lý thuyết và làm bài tập trung vô mấy dạng bài tập đốt cháy chất hữu cơ và dạng bài áp dụng bảo toàn khối lượng.

Chiến thuật tốt nhất của mình hiện tại có thể khuyên bạn là tập trung làm tốt những phần mình đề ra ôn tập và mạnh dạn bỏ qua (đánh lụi) những phần mà mình không ôn. Còn hơn 1 tháng nữa mới thi chính thức. Hi vọng bạn đủ nỗ lực để vượt qua.

8 Likes

Hiệu quả nhất là để năm sau thi lại, còn giờ thi cho biết.

8 Likes

Qua hỏi bạn chúng nó chỉ cho cách học.

1 Like

40 câu trắc nghiệm, chọn random chắc chắn trên 1đ. đề THPTQG những năm trước 50% dạng thông hiểu, vận dụng basic mức độ tương đương mấy bài demo trong SGK. 50% còn lại là dạng nâng cao phải đi học thêm hoặc tự cày ở nhà mới làm được.

5 Likes

Cảm ơn bạn, nhưng nghe nói môn Anh khoanh 1 đáp án sẽ bị hủy bài, mình sẽ cố gắng học cách nhân biết từ ED và S câu IF để có thể trúng 3 câu, rồi sẽ chọn theo 5A 5B 5C 5A 5B 5C.
nghe nói năm nay dính covid nên bài tập lý thuyết 50/50 bạn, mấy năm trước 30/70 . mình bỏ lý thuyết chắc cũng khó

Cách để vào được đại học của mình:

• Toán: hỏi xem tụi nó học thêm thầy nào + kêu chúng nó rì viêu xem thầy có dạy hay k, thấy hợp thì đi học thử, thầy dạy hay, dễ hiểu thì học luôn.

• Lý: học thêm nhà cô chủ nhiệm. :kissing:

• Hóa: như toán. (hồi đó là mình còn mất nguyên kiến thức năm lớp 10 và 11 :slightly_smiling_face:)

• Sinh: mình khá thích sinh học nên có ngồi nghe giảng đầy đủ. (trong lớp chắc có mỗi mình mình nghe giảng :V :V)

• Văn: trong giờ học thì lôi Toán, Lý, Hóa ra làm hoặc ngủ dưỡng sức. :upside_down_face:

• Anh: như Văn. (Do thi trắc nhiệm, hồi đó nghe thằng bạn “câu nào không biết mày cứ khoanh C cho tao”. :V :V)

Ba môn chính Toán, Lý, Hóa thì chỉ có ăn rồi làm đề thôi, còn tụ tập mấy đứa với nhau kiếm đề thi thử các tỉnh rồi qua nhà cô dạy Toán mượn phòng học ở ké để học. (thỉnh thoảng còn được thầy cô mời ăn cơm) :slightly_smiling_face:

Phần này mới quan trọng nè, mỗi môn mình kiếm một thằng trong lớp giỏi nhất về môn đó, cứ đến tiết hoặc làm bài là ra ngồi cùng, câu nào không biết cứ nhây mà hỏi, kêu nó chỉ cho bằng hiểu mới thôi. :upside_down_face:

Còn về câu hỏi của bạn, có hai ý.

1. Cách học để hiểu bài một cách hiệu quả nhất.
  2. Cách học để thi được điểm cao một cách hiệu quả nhất.

Ý một thì yêu cầu bạn phải hiểu môn mình đang học là gì, học sẽ có những ứng dụng gì. Rồi thì tìm tài liệu như thế nào cho đúng, bla…bla…
Và thường học để hiểu ít khi được điểm cao. :upside_down_face:

Ý hai, chắc bạn đang hỏi cái này. :slightly_smiling_face:
Câu trả lời là ăn rồi làm đề nhé. :V :V :V
Làm làm sao cho đúng, ra đúng đáp án là được, cứ công thức mà áp vào thôi, làm nhiều sẽ nhớ, không cần hiểu sao nó ra như vậy đâu, thi xong rồi tìm hiểu sau tại sao nó lại như thế. :wink:

12 Likes

Lý học hiểu bản chất thì mỗi chương cỡ 1x công thức thôi gì mà tận 500 vậy bạn.
Hóa thì nên học lại hữu cơ 11 vì nó rất quan trọng với hc 12, mà năm nay lại tập trung cho hữu cơ

1 Like

500 công thức chắc tính luôn công thức tính nhanh, trick, mẹo casio này nọ. Công thức gốc thì cả quyển sách vật lý tầm vài chục ( mà thi trắc nghiệm chắc chắn phải dùng mấy công thức custom của các lò luyện thi thì chơi mới lại chứ biết mỗi công thức trong SGK thì no hope, môn nào cũng vậy, không chỉ riêng môn lý )

4 Likes

Lý và Anh thì ko phải vấn đề.
Nhưng Hóa mà mất gốc phần hữu cơ là coi như xác định bờ-liệt rồi đó :expressionless: :expressionless: :expressionless: :expressionless: :expressionless:

2 Likes

Công thức trong sách hiện tại + tư duy đã đủ điểm 9 cho năm nay rồi nhé, nếu không lên nổi 10 thì cũng không học nhiều công thức làm gì cho mệt đầu, có nhiều bài 9+ vẫn chỉ áp dụng tư duy thôi chứ không có quá nhiều công thức này nọ

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?