Cách học CSS để dễ nhớ

hi guys!
cho mình xíu, thuộc tính css nhiều như thế, mọi người học như nào mà nhớ được thế ạ?

1 Like

Mình nghĩ chả ai lại học hết tất cả các thuộc tính CSS đâu. Khi dùng CSS người ta thường chỉ sử dụng các thuộc tính cơ bản thôi.

4 Likes

Nắm vững box model. Sau đó tìm hiểu CSS property phục vụ những gì cho box model, nghĩa là hiểu tại sao có CSS đó (why), chứ không phải là có những CSS nào. (what)

9 Likes

Chỉ có khoảng ~200 thuộc tính CSS, nếu tính những thuộc tính chia nhỏ như margin-left trong margin thì cũng chỉ hơn 500.
Các thuộc tính đều có nghĩa tương đối rõ ràng, làm nhiều sẽ nhớ thôi.

Ngoài lề thì LOL hiện tại cũng đã có ~150 champions + ~850 abilities rồi, đó là chưa kể bộ items và mớ thứ khác. :sweat_smile:

10 Likes

cảm ơn Bạn nha…

Liên Minh mình ko chơi, với lại chơi game nó có cảm xúc ấn tượng nên dễ nhớ mà như bài hát ý

3 Likes

mình làm nhiều thì tự nhớ + editor nó nhắc mình khi code.

4 Likes

Không nhớ thì search thôi, quan trọng là nắm mấy cái cơ bản,biết nó như thế nào chứ ít ai đi học thuộc hết

1 Like

Cách để dễ nhớ là làm một bài thơ có các thuộc tính vào. Đây là cách mình bắt mấy đứa được mình kèm phải tự làm thơ con cóc để học thuộc. Tự tụi nó chế thơ nên không có lý gì hôm sau lại không nhớ. Một bài như vậy:

Áo phông có mấy sờ tài (font-style)
No mồ, y tá, ọp lịc hài ghê (normal, italic, oblique)
Phông quầy luôn có chữ ê (font-wêight)
Vút lên một phát bay về bảy trăm (giá trị 100 đến 700)
Xe xẹp rồi, vá ri ăn (font-variant)
Sờ mon kép xịt thay bà ruột luôn (small-caps)

Cứ mỗi bữa học thêm lại bắt làm thêm bài khác hoặc nối câu vào. Có lúc tụi nó còn chửi nhau, đá đểu nhau nữa. Học một lát tụi nó bỏ chạy hết nhưng khi ra nghề đi làm vẫn còn nhớ, chơi comment trong code mới vui chứ. Hoá ra bỏ chaỵ vì không cần đến người hướng dẫn nữa chứ hổng phải học không vô. Lâu lâu cũng có đứa bí nọ kia nhờ cứu bồ.

4 Likes

nhớ thì chắc sẽ không thể nhớ hết được nhưng phải đảm bảo được 2 điều sau:

1. Những cái cơ bản, thường dùng là phải nắm rõ và nhớ rõ.
  2. Nắm được là cần tìm thuộc tính dạng X để phục vụ cho tính năng Y mong muốn đạt được
7 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?