Cách hoạt động của các trang web đọc truyện, up truyện (cả truyện chữ lẫn manga,...)

Em xin chào mọi người
em có thắc mắc là

1. web đọc truyện,up truyện hoạt động ntn
  2. họ lưu trữ truyện ở đâu
  3. tiền đầu tư server ntn
  4. có cách nào có kho lưu trữ free không
  5. khi người đọc truyện đăng truyện,họ dùng thuật toán gì để up truyện rồi kéo api về.

em xin cảm ơn ạ

Giống mấy trang web bình thường thôi.

Đối với truyện chữ thì thường sẽ có code html chứa nội dung truyện và định dạng, được lưu vào cơ sở dữ liệu. Ảnh được lưu vào ổ cứng, đường dẫn ảnh lưu vào CSDL. Cái này bạn tìm hiểu về backend sẽ rõ.

Lưu trữ dung lượng lớn file tĩnh (trong đó có ảnh) thì có Storj lưu được 150GB, nhưng mình ko nghĩ trừng đấy đủ để làm một trang web đọc truyện.

Imgur cho đăng ảnh thoải mái nhưng nếu bạn đặt quảng cáo trên trang web thì họ sẽ ban tài khoản, IP của bạn.

Nếu bạn muốn làm một trang ổn định thì phải trả phí cho bên cung cấp dịch vụ lưu trữ đám mây, csdl thôi.

Bạn tìm hiểu về cào web, crawl web, scrape sẽ rõ.

Nói chung bạn nên tìm hiểu về web server và cách làm được một trang web đơn giản rồi tính tiếp.

4 Likes

Qua những topic của bạn mà mình đọc thì có vẻ như bạn mới vừa/sắp vào đại học, và bắt đầu có ý nghĩ làm web để kiểm tiền quảng cáo, tuy nhiên, bạn chưa có gì cả
Tất nhiên, không biết thì hỏi, rất bình thường.
Nhưng đa số các câu hỏi của bạn có thể tự có câu trả lời trong quá trình học tập/tìm hiểu/trải nghiệm. Nếu bạn cứ đặt những câu hỏi kiểu như này thì chỉ tốn thời gian của bạn và tốn thời gian của người trả lời thôi, không thật sự mang lại lợi ích gì cho bạn, bước tiếp theo của bạn chắc chắn lại là một (và n) câu hỏi khác

9 Likes

vâng e xin cảm ơn lời góp ý ạ :smiley:

e cảm ơn câu trả lời ạ

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?