Cách ghép các ảnh lại thành 1 khung ảnh

Em có 6 bức ảnh riêng rẽ. Mọi người cho em hỏi có cách nào ghép nó thành 1 tấm không ạ.
Em không dùng photoshop mấy.
00
01
02
03
04
05
thành bức như này ạ (Em ghép bằng tay nên không đều được):
poo

Vậy ghép bằng chân mới đều hay dùng siêu năng lực điều khiển Photoshop? :thinking:
Mình thì toàn dùng tay thôi. Dùng chuột, bấm phím bằng tay cả.
:smiling_imp:

Mình cũng chả dùng PTS, nhưng lúc trước có vọc (bản cổ từ 10 năm trước) được vài ba lần gần đơ máy. Bạn dựa vào toạ độ hiển thị của hình/lớp và kích thước các hình để chỉnh cho đều thôi.
Bây giờ PTS đã thông minh hơn, chắc sẽ công cụ phù hợp với yêu cầu của bạn. Từ khóa: photoshop merge multiple images vertically/horizontally.
Còn không thì dùng các công cụ có sẵn trên mạng với từ khóa: online merge multiple images vertically/horizontally.

4 Likes

cảm ơn bạn đã góp ý.

1 Like

Mình chỉ 1 cách không cần down phần mềm photoshop nào, mà dễ sử dụng trên máy tính:
Bạn dùng MS Paint nhé, bạn mở 6 cái ảnh lên bằng Paint, sửa size cho nhỏ lại bằng pixels (thích kích thước bằng nhau thì chọn y hệt nhau còn không thích cái to cái nhỏ thì chọn chỉ số khác nhau) – nếu không nhất thiết lấy hết toàn bộ cả 1 hình thì crop cho nhanh, sau đó CTRL + A —> COPY ----> CTRL +V 5 cái vào 1 cái (tùy chọn), xong rùi dùng chuột sắp xếp lại vị trí ảnh – lưu ý sửa sz sao cho đủ chỗ 6 cái đứng vs nhau được(không nó gato nhau). Không thì bạn cứ ghép từng cái 1 vào dễ chỉnh sz và vị trí hơn(nhớ để chừa chỗ khi ghép). Sau đó save lại là xong.

2 Likes

Nếu bạn không thích dùng Paint, PTS thì có thể vào trang này để ghép mấy bức trên thành 1: https://merge.imageonline.co
hoặc tự làm một chương trình riêng.

2 Likes
  • Đơn giản nhất là dùng word, chọn option Wrap Text -> In Line with Text. Sau đó group lại.
  • Dễ hơn xíu nữa là quăng vô powerpoint rồi group lại -> Save as picture
  • Dễ vừa thì dùng online tool như mấy bạn ở trên
  • Khó hơn thì dùng Gimp.
  • Khó hơn nữa thì dùng tool command line: ImageMagick: convert +append *.png out.png

Nếu muốn chính xác từng pixel và output thì dùng online tool hoặc ImageMagick

5 Likes

Keyword của em là sprite packer/sprite sheet packer.

Nếu gói (pack) ảnh lại để làm animation thì thường tooling của em sẽ có sẵn chức năng này. Không nên pack bằng tay vì sẽ có trường hợp ảnh đầu vào không cùng size, khi đó dùng tool sẽ đỡ công hơn rất nhiều.

5 Likes

Mình dùng TexturePackerGui, chuyên hỗ trợ làm spritesheet animation, có export json luôn, rất tiện.

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?