Cách Gửi bài cho Open source C/C++ của diễn đàn!

NHư đã nói! Tất cả mọi người thuộc diễn đàn nói riêng và tất cả những ai biết tiếng việt nói chung. Các bạn muốn tham gia chung tay góp sức để tạo ra một thư viện tham khảo cách sử dụng biến, hàm, từ khoá, câu lệnh, hay cả thuật toán,…DÀNH CHO NGƯỜI VIỆT vậy trước hết với sự kính trọng mình xin cảm ơn. Thư viện mà chúng ta tạo ra bất kỳ ai miễn là đã đọc qua sách, học ở trường, đi làm, kiếm trên mạng,… đều có thể chung tay làm thư viện này. Các bạn sẽ tạo những topic có nội dung như sau :

• Tên topic : thông tin ngắn gọn nhưng dễ hiểu về biến, hàm, từ khoá, câu lệnh, hay cả thuật toán,… để mọi người có thể dễ dàng tìm kiếm trong khi chờ 1 thư viện hoàn chỉnh. trên cơ bản thì với 1 topic bạn đã cho nó thành hình 1 thư viện rồi nhé :smiley:
  • cấu trúc : các bạn sẽ ghi 1 cách dễ hiểu và có khoa học.
  • Định nghĩa và khái niệm
  • Ví dụ để ứng dụng
  • Lời khuyên.

//tên topic : Vòng lặp do->while
//cấu trúc :

<khởi tạo>
do
{
<câu lệnh>
<có thể khởi tạo tại đây>
}
   while(<điều kiện lặp>)
  • Định nghĩa : Đây là 1 lệnh lặp . Nó được dùng để thực hiện 1 công việc nhiều lần!
    -------ví dụ : thông báo cho người dùng biết họ nhập sai; đồng thời thực hiện nhập lại với điều kiện từ chương trình : code minh hoạ-------------------*/
int n;
do
{
    cout<<"Nhap vao so tu nhien n tu 1 -> 10"<<endl;
    cin>>n;
    if(n < 1 || n >10)
    {
        cout<<"Gia tri ban vua nhap sai. Xin vui long kiem tra lai"<<endl;
    }
}
while(n < 1 || n >10) 
  • Lời Khuyên : Nếu điều kiện của bạn sai từ đầu thì vòng lặp vẫn chạy ít nhất 1 lần sau đó mới kiểm tra điều kiện. Vòng lặp chạy lần lượt từ trên xuống dứoi khi gặp while mới kiểm tra điều kiện. Lưu ý biểu thức điều kiện tránh tình trạng lặp vô tận.
 Sau khi các bạn tạo ra các sư huynh nào cảm thấy thiếu hay sai sẽ chỉnh sửa để thư viện chúng ta có thể đẹp và chuẩn. 
Chúng ta sẽ để lại cho thế hệ sau, con em chúng ta 1 thư viện của riêng chúng ta.
Hiện diễn đàn của mình chỉ có 2 từ khoá là wiki va video có thể chỉnh sửa! 
---CẢM ƠN MỌI NGƯỜI ĐÃ GHÉ THĂM. CHÚNG MỌI NGƯỜI SỨC KHOẺ.CÙNG LÀM NHÉ!!!!!!---
4 Likes

Tại sao không vậy @Honey_moon, em giải thích điểm này thử. Em là project leader cho dự án này nên cần giải thích rõ cho mọi người.

Ý em là chúng ta có thể đọc nhưng ví dụ hay code thi ko bao giờ!

Đó là chất xám của họ anh! Mình phải tôn trọng trừ khi bản thân chúng ta được sự cho phép của họ. Đấy là của họ. Chúng ta có của chúng ta anh à! Anh hiểu ý e ko? Cái chất của e và anh khác nhau đó (anh thích xoài em thích táo chẳng hạn). Có thể giống định nghĩa hay cách làm nhưng ví dụ phải khác.

1 Like

Thế tại sao mình không gửi email xin phép?

Cái định nghĩa Người Việt Dùng Hàng Việt là định nghĩa dùng trong kinh doanh. Câu này để kích thích kinh tế trong nước bằng cách lợi dụng lòng tự tôn dân tộc. Anh không phản đối câu nói này, nhưng minh phải hiểu bản chất của nó. Đó chỉ là một cách để bảo vệ kinh tế trong nước.

Đối với lập trình viên, không có biên giới quốc gia hay dân tộc. Đó là quan niệm của anh. Về bản chất, mã nguồn ngay từ ngày đầu tiên đã là Open Source. Về sau này mới trở thành Close Source và bây giờ sinh ra Open Source và Close Source. Close Source có thể dùng để kinh doanh. Hoặc các lĩnh vực bí mật khác.

Anh không thích cái ý tưởng chế tạo lại bánh xe (Reinventing the wheel) một tí nào. Không nhất thiết phải tốn công sức làm lại cái đã có. Hãy để sức đó mà làm cái chưa có. Open Source là để chia sẻ kiến thức.

Em làm Open Source mà lại mang tư tưởng Close Source.

2 Likes

Đã đọc và tiếp thu :smile:

2 Likes

cái này không ổn. :fearful:

1 Like

Đã sửa, cảm ơn @htwap nhé :+1:

1 Like

@@
a sửa vẫn không khác gì bản gốc. :flushed:

a đã đổi dấu so sánh rồi mà @htwap? Hay em muốn nói đến cái khác

0>n có khác gì n<0 đâu a.
cái e muốn nói là yêu cầu nhập số từ 1->10 mà lại để 0>n thì nếu nhập n=0 vẫn đc ạ

1 Like

Á à, anh lơ tơ mơ lơ ngơ buổi sáng rồi :smile:

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?