Cách dùng biến của file js

cho mình hỏi ở đây mình có render file html và biến “danhsach”. vậy làm sao dùng được biến “danhsach” trong file html ạ. cảm ơn mn.

1 Like

Câu trả lời có thể là: JSON và AJAX.

3 Likes

Khả năng cao là code trên hình bạn đi copy. Vì bạn không hiểu cơ chế hoạt động của nó.

Về cơ bản, bạn cần tìm hiểu lại các từ khóa sau:

1. template engine - đây sẽ là mấu chốt để trả lời câu hỏi của bạn.
  2. request/response cycle - tức là luồng chạy từ lúc nhận request tới lúc response trả về. Chỗ này để fix lỗi browser ở trạng thái loading liên tục khi if(err) ở dòng 3 xảy ra (ở đoạn dưới nữa cũng có if(err), nhưng nó lại không làm browser đứng ở trạng thái loading)

Câu trả lời nhanh thì bạn coi render như 1 function bình thường, như bạn thấy nó đang được gọi dạng render(template, var) thì mình có thể viết qua hàm render cho bạn dễ hiểu như sau

function render(template, option){
   return template.replace('myvar', option.value);
}

như bạn thấy, hàm đang thay thế myvar ở trong template bằng giá trị tại option.value.
thì bạn có thể test luôn trên console bằng cách khai báo function render như trên, sau đó gọi

render('this is my template, the myvar will be replaced', {value: 'my-var-has-been-changed'})

Mình đã đơn giản hóa template thành dạng string cho bạn dễ hình dung, lắp trở lại bài của bạn thì file html chẳng qua cũng là string.

Trong trường hợp bạn không hình dung ra thì có khả năng là bạn cần thêm kiến thức về function, object, hàm replace để hiểu
Hoặc là khả năng diễn đạt của mình quá kém không đủ truyền đạt lại cho bạn.

Dù là nguyên nhân gì thì cũng nên nhìn lại mục tiêu chung, là hiểu được đoạn code bạn cần viết, nên để đạt được mục tiêu đó bạn cần học thêm/tìm hiểu thêm nhiều nguồn nữa về ngôn ngữ hiện tại đang sử dụng.

4 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?