Cách để up ảnh tự động lên Blogger và lấy URL

Chào các anh chị ở diễn đàn DNH.
Em có 1 câu hỏi, em thấy ở các web truyện thường lưu trữ ảnh trên Blogger (hotlinking).
Mục đích là vì lưu trữ trên blogger là miễn phí và tốc độ cao.
Nhưng em mò mẫm mãi mà không thấy API nào có chức năng up ảnh.
Vậy anh chị nào đã từng làm qua chỉ em với ạ.
Em xin cảm ơn ạ!

dùng API google drive, firebase storage, imgur, …

4 Likes

cho em xin tài liệu kết nối Google Drive với Blogger với ạ. Và gg drive nó có free không anh?

Kết nối với Blogger làm gì bạn, đang up ảnh lấy link mà. https://developers.google.com/drive

4 Likes

Nhưng gg drive chỉ cho free 15 gb thôi em cần up lên blogspot để free và max băng thông cơ

Google không có API up ảnh trực tiếp lên Blogger rồi trả về URL đâu bạn, chỉ có cách up thủ công bằng tay rồi copy link dạng https://1.bp.blogspot.com/ABCEDF.png dùng

3 Likes

Do thread này khá khó nhằn nên mình gợi ý 1 số hướng khác (ưu tiên auto):

1. Dùng thử imgur (dễ nhất hiện tại, do có source code mẫu javascript để xài luôn)
  2. Dùng tool gdrive (github có share) để upload ảnh lên gg drive và ra output url trực tiếp
  3. Nghiên cứu cách thức google upload ảnh rồi viết API tự chế chứ chưa thấy ai public cả
4 Likes

chính sách của imgur là không cho dùng gói free vào mục đích thương mại, nếu web bạn có chạy quảng cáo google adsense và có người cố ý report thì có khả năng bị imgur ban acc đó bạn. Lấy Gdrive làm hotlinking nếu ảnh đó có traffic hình như sẽ bị google khóa. Mình nghĩ nên trích kinh phí ra dùng AWS S3 sẽ ổn hơn

4 Likes

Vâng do em nghiên 2 hôm không thấy có chuyên mục nào nói nên đặt câu hỏi để tránh "phát minh lại bánh xe".
Nếu chưa có thì em sẽ tự làm vậy

S3 mà lưu trữ trầm 1TB ảnh ngoài phí traffic thì phí lưu ảnh nó tính 1 lần hay tính theo tháng hả anh?

Tính theo dung lượng lưu trữ với số lượng request hàng tháng bạn (PUT, COPY, POST,…), hóa đơn thanh toán mỗi tháng, mình chưa dùng tới mức 1TB bạn, bạn đọc document thử xem, hình như tính theo giá bậc thang giống giá điện vậy đó.

2 Likes

Em đọc không hiểu lắm.
Giả thử tháng 5 này em lưu 15 TB rồi nhé anh.
Xong tháng 6 em không đụng tới S3 không request, không lưu thêm gì nữa thì nó có tính phí của 15 TB kia không ạ?

Vẫn tính tiền nha bạn

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?