Cách chạy code C/C++ trên NVim

Em mới tập tành dùng Vim, cũng đã biết cài đặt Plugin và setup đơn giản vài thứ. Em muốn hỏi có Plugin nào giúp mình chạy code giống VSCode không, có nghĩa là khi ấn chạy thì kết quả sẽ chả về ở 1 cửa sổ nhỏ trên màn hình luôn. Em tìm trên Vim awesome hoài mà không thấy.

Theo mình hiểu thì VIM là 1 editor.Editor thì giúp bạn code thuận tiện hơn, chứ không có nhiệm vụ biên dịch.
Kết quả trả về ở 1 cửa sổ nhỏ, thực chất là bạn 1 gọi tới 1 trình biên dịch để biên dịch chương trình của bạn và thực thi file binary.
Mình dùng VIM vì nó là 1 editor mạnh, và tay của bạn có thể không cần dùng tới chuột luôn, cảm giác ấy rất là phê. Mình nghĩ bạn nên tập dùng VIM cho quen, cài phím tắt cho terminal, gọi trình biên dịch và biên dịch chương trình. Tốt nhất là dùng Linux, kết hợp giữa vim, tmux, cscope. Dùng thích hơn trên windows rất nhiều.
Mình có lời khuyên là thường những dự án to thì biên dịch sẽ khá là lâu và mất thời gian loading app, loading firmware … Vậy nên hãy hạn chế việc biên dịch và tập thói quen tự chạy code bằng tay trước ;))

1 Like

Bác phải bind nút trong file init.vim bác ơi.

autocmd filetype cpp nnoremap <F5> :w <bar> !g++ -std=c++17 -O2 -Wall % -o %:r && %:r.exe <CR>

Đó, bác thêm dòng này vào file, khi ở chế độ Normal ấn F5 xong enter và xem điều kì diệu nhé bác.
Nếu bác cần em đưa nốt đọan config tự động chia cửa sổ terminal luôn cho suớng :smile:

4 Likes

Em hiểu rồi, hóa ra đơn giản vậy, hihi

cho mình xin file config vs bn ơi

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?