Các Thì Cơ Bản Trong Tiếng Anh và Cách Nhận Biết

cái present continuous này 99% là dùng để than phiền nha chị, ý em là khi đi với ALWAYS ấy (tất nhiên là vẫn than về hành động lặp đi lặp lại) . Em bổ sung thế thôi
@Nhim_Xu

1 Like

Hihi. ờ, cũng đúng nhưng đó là một ý nhỏ thôi vì nếu chị nói " I always love you " thì không phải là than phiền chớ :wink:.

Đang present continuous mà chị, dạng be + always + V-ing ấy là than phiền

2 Likes

À, đọc k kỹ :smile: :smile: :smile:

2 Likes

Vụ này ngày xưa mình nhớ có ai tổng hợp cái hình 12 thì trong tiếng Anh hay lắm. H google lại thì ra mấy cái hình trực quan và dễ nhớ hơn đấy @Nhim_Xu.

Google search image: 12 thì trong tiếng anh

3 Likes

À, hồi trước có học 1 quyển có cái hình giống hình này, mà chi tiết hơn. Có điều quên mất tiêu rồi =))

http://daynhauhoc.s3-ap-southeast-1.amazonaws.com/original/2X/c/ca929a87d640000be287e766d02144485f7e4318.gif

2 Likes

@royalgarter Cảm ơn nhiều nhé :wink:

1 Like

Theo mình thì học tiếng anh ta không nên học ngữ pháp bạn ạ. Khi bạn ra đời và trước khi vào lớp 1, bạn đã nghe, nói tiếng việt một cách thành thạo (tất nhiên là vốn từ của bạn không như người lớn). Vậy tại sao bạn lại học tiếng anh bằng cách học ngữ pháp? Mình thấy sai lầm lớn nhất của người học tiếng anh là học ngữ pháp. Mình đã học ở nhiều trung tâm và họ dạy ngữ pháp đầu tiên… Ôi mẹ ơi. Học công cốc hết bạn ạ. Bây giờ mình đang học lại từ đầu, theo hướng tiếp cận mới.
Trước hết phải học nghe. Nhưng…mình là người Việt học nghe sẽ rất khó vào nên phải học phát âm chuẩn như người bản địa cái đã. Học xong phát âm bạn sẽ không bị nhầm lần giữa các từ đồng âm và bây giờ thì hãy luyện đôi tai bạn… Nghe càng nhiều càng giỏi. Học nghe xong rồi, bạn hãy học từ vựng. Đương nhiên là bạn học phát âm xong bạn phải học đánh vần nữa và lúc này là bạn đã có thể viết đúng chính tả rồi. Cuối cùng thì bạn chịu khó đọc sách tiếng anh và luyện nghe, nói hàng ngày. Vậy là ok. Còn học từ cái đó như thế nào thì cứ lên Google ra hết.

Phản đối bạn Tam Pham nhé, học tiếng thì phải học ngữ pháp chứ, ngữ pháp càng tốt thì đọc hiểu càng tốt, chứ bạn ở Việt Nam thì môi trường nói tiếng anh như người bản xứ là rất ít, do đó muốn nghe hiểu được trước tiên cần hình dung nội dung của câu để phân tích, ngữ pháp cũng vô cùng quan trọng chứ không phải như bạn nói!

3 Likes

Mẹo nhớ công thức các thì trong tiếng Anh

2 Likes
  • Thì hiện tại tiếp diễn còn diễn tả 1 hành động xảy ra lặp đi lặp lại dùng với phó từ ALWAYS :
    Ex : He is always borrowing our books and then he doesn’t remember -
    Cho hỏi cách dùng này với @Nhim_Xu …Làm sao phân biệt được simple present với present continuos trong usage này

Thường dùng để chỉ sự phàn nàn

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?