Các môn học cần thiết để trở thành Dev Mobile, Web

Chào mọi người, em đang là sinh viên năm 2. Hiện tại thì vào kỳ học tiếp theo em thì em phải tự đăng ký 1 số môn cơ sở ngành. Nhưng em không biết là em nên chọn những môn học nào để có thể có kiến thức về mảng Mobile App hoặc là Web. Các anh chị đi trước có thể cho em biết được không?!

Trừ môn “Nhập môn lập trình game” (nếu cậu chắc chắn không làm game) thì môn nào cậu cũng cần :smile:

5 Likes

có cần thiết phải học hết không ạ? Tại vì theo chương trình đào tạo thì em phải tích lũy tối thiểu 14 tín chỉ thôi

Không nhất thiết phải học hết đâu cậu. Mấy môn mà cậu nên học là 4, 7, 8, 9, 11, 12, vì đó là những kiến thức cơ bản, nó sẽ có ích khi cậu đi làm nhiều lắm.

• Môn số 10 sẽ rất có ích nếu cậu làm với front-end/mobile app, nhưng sẽ không hữu dụng lắm với back-end.
  • Số 5 hoặc 6 cậu nên chọn 1, môn này tớ nghĩ cậu có cơ hội thực hành các môn 4, 7, 8, 9, 10, 11, 12

Cơ mà hình như danh sách cậu đưa chỉ có 13 chỉ thì phải :smile:

3 Likes

dạ tại vì đây là những môn cơ sở ngành thôi. Còn đây là những môn chuyên ngành đây,

Hm, tớ hiểu rồi.
Vậy tớ recommend cậu học kỹ mấy môn cơ sở ngành mà tớ đề cập ở comment trước. Mấy môn đó tớ đánh giá quan trọng hơn rất nhiều môn chuyên ngành, đặc biệt khi cậu muốn làm kỹ sư lập trình mobile hoặc web.
Mấy môn đó cho cậu biết practice và các concept quan trọng liên quan tới thiết kế & đọc bản thiết kế, mã nguồn mở, test, quản lý dự án cơ bản… Nó sẽ đặc biệt giúp cậu rất nhiều ở middle career hoặc late career.
Trong list chuyên ngành, tớ thấy có SE332 (CSDL nâng cao), SE334 (Phương pháp lập trình) là 2 môn có lẽ cậu cần để ý. Những môn khác cậu có thể chọn cái mà cậu thích :smile:

Hope it helps!

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?