Các chú ý khi xuất bản 1 website hoàn chỉnh

Mình là người tự học viết mã. Hiện tại mình có thể viết được 1 trang website . Mình muốn xuất bản 1 website hoàn chỉnh ,dạng blog nho nhỏ chia sẻ kiến thức thì có những chú ý gì, mong các bạn có kinh nghiệm chia sẻ với mình, mình cảm ơn rất nhiều ạ.

1. Cái mình đã biết :
  • Mua tên miền, đăng ký hoisting.
  1. Vấn đề mình chưa biết.
  • Quá trình viết mã ở máy tính cá nhân, các source code của mình có phải thay đổi gì không, sửa biến môi trường thì mình đã biết, đã upload được lên heroku rồi ạ, hiện tại mình dùng nodejs và express để viết mã cho web thì ở bước cuối cùng là xuất bản hoàn chỉnh thì mã có phải thay đổi gì không ạ ?
  • Ngoài việc đăng ký để có được SSL thì các bước để khai báo và đăng ký bản quyền, chủ sở hữu website như thế nào ạ ?
  • Các kinh nghiệm để bảo mật website chống hack,là như thế nào ạ ?

Có thể do khả năng google của mình còn hạn chế, nên chưa thể tìm được những thứ ở trên, rất mong các bạn thông cảm, mong admin duyệt bài. Cảm ơn các bạn.

Source code không phụ thuộc vào hosting. Trường hợp của mình là dùng hosting ISS deploy code C# mọi cấu hình giữa source code và hosting đều thông qua file web.config, tùy theo nhà cung cấp và loại hosting, version mà có cách config khác nhau.

SSL không liên quan đến bản quyền. Để đánh dấu bản quyền bạn cần khai báo website của bạn với Google bằng Google WebMaster Tools, ai khai báo trước thì người đó là chủ sở hữu, ai copy bài của bạn, bạn report sẽ giảm SEO web đó, tương tự bạn cần khai báo thêm DMCA để dọa con nít.

Vấn đề này liên quan đến kiến thức DevOps, mạng máy tính.
Mình biết được 3 chiêu và đang áp dụng :
1/ Khóa hết các cổng của hosting trừ cổng http, https,… để tránh bị tricker scan.
2/ Dùng cloudflare để che IP thật hosting và được bảo vệ trước các truy cập bất thường.
3/ Lúc server response về, xóa hết các thông tin : Name web server, Code server side, version, … ở phần header.

P/S : backup database thường xuyên nếu web die thì còn dữ liệu.

6 Likes

Cảm ơn bạn rất nhiều ạ

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?