C-free lỗi không thể save file và debug với bất kỳ chương trình nào cả

Chào mọi người,em mới học môn lập trình C cơ bản, tải C free về máy thì cứ mở file mới thì nó báo cannot save file.

Còn khi run thì nó bị lỗi như thế này:

Em không hiểu tại sao đường path của nó lại đến " …/Tài Liệu/…" thay vì Documents như bình thường. Cao nhân nào biết chỉ em cách fix, em cảm ơn a…

1 Like

Đừng để tên Unicode trong path.

4 Likes

Khi tạo dự án mới thì bạn chọn lại đường dẫn cho nó, nên xem mọi thứ trước khi nhấn Next/Finish.
Chọn lưu các đường dẫn không có Unicode hoặc khoảng trắng, mấy ứng dụng cũ (Như C Free, Code::Block,…) không hỗ trợ tốt trên nền Unicode đâu.
Các hệ điều hành hiện nay hầu hết hỗ trợ tốt Unicode và đa ngôn ngữ, rất nhiều ứng dụng cũ (phát hành lần đầu cách dây hơn 10 năm) rất dễ lỗi.

3 Likes

cho mình hỏi chỉnh lại đường dẫn của này cái này kiểu gì vậy, bạn chỉ cụ thể cho mình với. Không hiểu sao mình không file nào tên Tài LIệu, lúc cài đặt cũng không thấy đường dẫn đó.

path này hình như là path mặc định rồi ý ạ. Mình xóa đi tải lại mấy lần rồi nhưng không hiểu sao lại cứ bị dẫn đến path " tài liệu" đó, Thậm chí trong máy mình còn không có cái path đó. Bạn có thể chỉ cho mình cách thay đổi cái path này không.

Có thể ứng dụng lưu mặc định theo thư mục Documents của hệ thống. Thư mục Documents của hệ thống có thể thay đổi, và One Drive đã làm điều đó.
Từ khóa: Set default Documents folder Windows 10
Tham khảo:

3 Likes

Save vào thư mục nào không có dấu tiếng Việt xem.
Còn cái tên thư mục là Tài liệu thì chắc do bạn dùng Windows đặt ngôn ngữ là tiếng Việt nên nó vậy.

3 Likes

Em save nó vào ô E luôn à, em để windows tiếng anh từ lâu rồi ạ.

Thank bạn nhiều nhé mình fix được rồi

1 Like

bác có thể chỉ em cách fix được không ạ ? em đổi tên file thành không có dấu rồi mà nó vẫn bị lỗi

@Thuan_Nguyen_Minh
Tất cả thư mục chứa nó đều phải dạng không dấu.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?