Button, textbox, label được gọi là đối tượng hay gọi là chức năng?

Các anh chị cho em hỏi mấy cái trong winform như button textbox lable được gọi là đối tượng hay gọi là chức năng a. Em xem trên mạng thì biết button là một control mà thằng bạn em nói control là chức năng có đúng không a.

M$ ghi rằng control là 1 class, vậy button cũng chỉ là 1 class kế thừa từ forms thôi :penguin::penguin::penguin:

3 Likes

Cái ngta hỏi và cái bạn trả lời chẳng liên quan gì đến nhau luôn

Toàn mấy cái chung chung, nói đúng cũng đúng mà bảo không đúng cũng chả sao.

Thực sự mà nói mình không hiểu từ chức năng ở đây là gì, có thể do dịch chưa sát nghĩa.
Button, TextBox, Label, Timer… gọi chung là các component. Component có 2 loại:

• Controls: là các component được hiển thị khi chạy và bạn có thể thao tác trên nó. Ví dụ Button là control vì bạn có thể click vào nó. TextBox cũng vậy.
  • Non visual control: những component không được hiển thị khi chạy như Timer, Process, Dialog, …

Mà bạn nói tất cả những cái trên là đối tượng thì cũng đúng vì chúng đều từ class mà ra cả. Nhưng thay vì nói đối tượng thì dùng control hoặc component sẽ chính xác hơn.

2 Likes

Không biết bạn hiểu ý bạn hỏi không? vì 2 thuật ngữ đối tượng và chức năng nó là tên gọi Việt mình gọi thôi, bạn hỏi mấy cái này bạn phải hỏi là funtion hay action thì họ mới biết cách trả lời ý bạn muốn hỏi, hỏi code đừng hỏi tiếng việt không ra nổi nghĩa đâu bạn !

Có một số nghi vấn:

Theo bạn, đối tượng là gì?
Theo bạn của bạn, đối tượng là gì?

Theo bạn của bạn, chức năng là gì?
Theo bạn, bạn hiểu chức năng là gì?

Với định nghĩa “đối tượng” và “chức năng”, lấy nó áp dụng trong ngữ cảnh của WinForms, nó thành cái gì? có bị sai lệch với ý ban đầu của M$ không?

Câu hỏi chủ yếu để làm rối thêm thôi. :penguin:
Đáp án thì có @Vuio@EternalRerosu trả lời rồi đó.

2 Likes

Hãy như Ruby.

Everything is object.

Đỡ phải cãi nhau, mệt đầu :penguin:

4 Likes

Tất cả chúng nó đều là Window.
Tuy nhiên vì có chức năng khác nhau nên MS viết thành các class khác nhau và đặt tên chúng theo chức năng gọi Button, TextBox, Label… gọi tắt là các Control.

2 Likes

Có thể có sự hiểu nhầm.
Có lẽ bạn của bạn muốn nói rằng: “Các button, label, textbox đó dùng để thực hiện một chức năng nào đó” (nhấn để thực hiện chức năng, chức năng hiển thị, chức năng nhập liệu…). Nên bạn ấy nghĩ nó là chức năng.
Nếu là hiểu nhầm thôi.

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?