Build PC tầm 10 triệu để làm game mobile trên ios và android

Xin anh chị build giúp em PC tầm 10 triệu để làm game mobile trên ios với android . Em h cũng là sv năm 2 , máy cũ của e thì hư rồi nên mong a/c buidl giúp e với

tiện cho e hỏi là làm game có quan trọng quá cpu không ? e có tìm hiểu thấy con i3 7300 4.0Ghz 2 nhân 4 luồng còn con i5 6500 3.2Ghz 4 nhân 4 luồng thì nên chọn con nào ? 2 con chênh nhau 1 triệu

và dự định sau này em cũng muốn làm game 3d và tự viết tool . Mấy game 3d dạng như plant of zombie , COC , … :smiley: mong anh chị tư vấn giúp em với để xài đc lâu dài :smile:

1 Like

Nói thẳng là 10tr chắc là mua dc mấy hàng 2nd để build máy cho bạn thôi chứ ko mua new dc. Dùng để đồ họa thì dùng xeon đi, i5 thì cũng dc nhưng ko bằng xeon. I5 luôn tốt hơn I3 vì nó có 4 nhân dù ko cùng kiến trúc.Còn việc build nhờ các anh vào sau làm dùng

em có dùng làm đồ họa đâu :’( e chỉ code r làm mấy game đơn giản thôi

mình biết thì bạn nên mua gpu thằng này chuyên cho việc xử lý hình ảnh còn cpu thì phụ trách tính toán bạn à

òm , nhưng mua thằng này để xài lâu dài ?

Ko làm đồ họa thì i3 cũng dc. Mà để xem 10tr mà build dc thì cũng căng

em làm dạng cocos2dx + unity thôi ạ :frowning: rồi tự viết tool , engine , anh xem giúp e với

Tầm này thôi, SSD nâng sau, bác có ý kiến gì thì cứ nói.
http://www.hanoicomputer.vn/xem-may-tinh-da-tao?parts=,30779-30,29862-31,30668-32,31092-33,27698-36,31446-35,34506-34,

e tính để nâng vga sau , tính tập trung vào cpu + ram + nguồn thôi :smiley:

Ko vga thì làm game khó hơn đấy,mà thôi tùy bác, từ i3 nâng lên i5 đi

tại sao khó hơn vậy bác ? e thấy card onboard cũng mạnh kha khá mà :smiley: cũng chơi lol mức high tầm 60 fps :v

Câu trả lời kinh điển trên mạng: Tùy thuộc bạn sẽ làm cái gì @,@

Nếu bạn thấy trình của bạn trong 3 năm tới sẽ làm được cái gì dữ dội lắm thì i7 may ra mới đủ.

Còn nếu lập trình theo Project mô phỏng( mấy khóa học online… này nọ) thì Pentium G4400 cũng được( RAM 16GB).

Giải pháp mình recommend cho bạn. Vì tiền của bạn chỉ có 10tr thì build con i3 6100 RAM 16GB + SSD.( giả định có màn hình rồi nha)

16GB là để bạn chạy Android Studio

Một vấn đề cần lưu ý: con i3 này 5 tháng trước vẫn bị lỗi driver đồ họa onboard. Mới ra release không biết fix được chưa.

Vậy có cần VGA không? Tùy ( như trên)

Mình muốn build pc làm game trên android nhưu cócos 2dx , unity thì mình build máy ntn , có cần vga ko ? Nhu cầu e muốn làm đó a :frowning:

Đến h e vẫn thắc mắc là macbook pro thì i5 2.7 2 nhân 4 luồng mà vẫn làm đx game và nó ko có card rời … con 13" ấy

theo kinh nghiệm của mình nên build pc chọn mainboard của gigabyte
ram khoản 8gb là ổn
nguồn nên chọn nguồn mạnh công suất 450 - 500W
cpu thì bạn nên chọn i5 dòng K hoặc dòng HQ 2 dòng đó rất tiện cho tối ưu
ssd nên chọn samsung evo 850 250gb rất tốt cho việc đọc dữ liệu và khởi động
còn muốn hackintosh nên tìm hiểu kĩ vì khi cài rất dễ pc ko nhận keyt

Dear bạn,

Nếu bạn chỉ có 10tr thì chỉ build tối đa được i3 6100 + RAM 16GB + SSD 120 + HDD 1TB

Cấu hình máy trên = mới những LAPTOP tốt nhất cho game programming thị trường hiện nay.

Nếu còn tiền, bạn vẫn nên mua thêm 1 VGA.

Và nếu đã mua card riêng thay thế đồ họa onboard HD 520 thì nên mua cỡ 4tr.

Chứ mua mấy con card rẻ thì còn yếu hơn GPU của i3.

Và như vậy, số thóc bạn cần là 15tr chưa tính số tiền màn hình.

Bạn chú ý: Nếu đã tính đến VGA rời thì chọn nguồn và main tốt chút.

Bây giờ bạn chưa mua VGA thì cũng nên chọn main và nguồn tốt vì tới khi cần chẳng lẽ lại thay.

Trên mấy trang nước ngoài: Mấy chế toàn recommend dàn PC trên 1000USD.

Nhưng mình thiếu thóc thì chịu thôi.

e tính build i5 7500 ram 8GB HDD 1TB , tại bây h e chưa làm gì lớn lao tính xài 1 năm rồi mới mua vga

1 Like

vs cấu hình trên cũng ổn nhưng nên chuyển qua ssd thay vì hdd máy tính đọc dữ liệu nhanh hơn và làm việc tốt hơn
nên mua ram 8gb DDR4 bus 2133GHZ
bạn cũng có thể dùng dòng skylake 6700 thay vì dòng 7500
vs dòng skylake thì sử dụng ko hết hiệu năng của nó đâu ko cần phải mua dòng mới nhất làm gì

Uhm.

Mình hơi ngạc nhiên với tầm tiền 10tr mà build được i5 và dàn main + nguồn có thể gắn VGA rời sau này

@,@

Mình tin là phải trên 10tr.

hi ! thành lê
nếu như xây một pc ( ko màn) để lập trình
bạn không nên mua hàng 2nd, như máy trạm, máy bộ các hãng. đa số các hàng loại này đã xài nát chứ không lướt, hoặc bị lỗi. nếu có điều kiện thì bạn mua hàng new. hiện tại thì đã có máy bộ chip kabylake rồi.

game mobile có nhiều loại đồ họa rất nặng, mà mình nghĩ bạn mới tập tành nên dành tiền chọn cpu mạnh xíu. nên chọn i5 i7 vì nó đa nhân đa luồng. rồi khi nào bạn đã chuyên nghiệp thì nâng cấp lên vga seria 1000. dòng này mới ra nên giá mắc.
vì mình thấy bạn comment là làm game 3d … hihi.

ram 8gb trở lên… nên mua kit cho nó đồng bộ, máy xài hay bị ăn ram, nên dư ra thì tốt hơn.
psu thì tùy bạn, giờ chưa cần vga rời, nếu thấy hợp lý bạn đầu tư luôn thì ok.

còn mấy linh kiện còn lại, cái nào hợp lý thì mua thôi, tốt nhất bạn tự tìm hiểu, đừng để bị bọn sales nó dắt mũi.

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?