Browsh - Trình duyệt web chạy trên nền command line

DISCLAIMER: Cái sản phẩm này hoàn toàn không phải do mình làm ra. Bài share này cũng chỉ mang tính chất vọc vạch giống như tut giới thiệu WSL của anh Đạt.

Chắc hẳn trong một ngày các bạn đụng vào trình duyệt web ít nhất 5 lần phải không? Chúng ta hay lướt web để chát chít, xem video, nghe nhạc, học code, xem h*n… à mà thôi.

Trình duyệt chúng ta hay sử dụng chủ yếu là giao diện đẹp, nhiều tính năng như chrome và firefox. Vậy ngày hôm nay mình sẽ giới thiệu về một trình duyệt chỉ chạy trên nền command line: Browsh.

Browsh là cái chi chi?

Browsh có thể hiểu là một trình duyệt web dựa trên văn bản hiện đại. Nó có thể render mọi thứ mà các trình duyệt hiện đại có thể làm được: HTML5, CSS3, JS, video thậm chí cả WebGL.

Đây là hình ảnh ví dụ sử dụng wikipedia trên browsh:

image

Browsh đem lại cho bạn những gì?

• Nó có thể chạy được trên command line nếu bạn sử dụng một hệ điều hành linux khôg hỗ trợ GUI sẵn như centos chẳng hạn. Browsh là lựa chọn tối ưu nếu bạn muốn lướt web trên non-GUI linux
  • Cực kì nhẹ! Không bao giờ bị ngốn ram như Chrome hoặc Cốc Cốc
  • Tạo cảm giác ngầu hơn, đẳng cấp hơn
  • Giúp terminal của bạn có thể làm việc đa năng hơn. Khi bạn cần code trên vim nhưng muốn search cái đó luôn trên web nhưng sợ mở thêm browser sợ nát cả máy. May quá! Có thằng Browsh đây rồi

Cách sử dụng

Có khá nhiều cách để có thể sử dụng:

• Nếu bạn muốn thử live mà vẫn muốn dùng GUI browser thì vô link sau: https://html.brow.sh/
  • Tải trực tiếp và sử dụng trên command line: browsh bạn có thể tải bằng cách sử dụng docker: docker pull browsh/browsh
  • Live SSH demo: có thể demo bằng cách dùng ssh được! Bạn chỉ cần: ssh brow.sh. Nhưng cách này chỉ dùng trong vòng 5 phút(dù gì thằng này free nên mình cũng không khuyến khích dùng)
6 Likes

Chỉ nên dùng cho trang ít hình, nhiều hình thì phải to cực đại mới nhìn được. :rofl:
Dùng cmd để làm trình duyệt, ý tưởng hay ho :sunglasses:

2 Likes

Terminal full screen được mà!

3 Likes

Linux cũng lướt web được trên terminal, mỗi tội không có hình :smile:

w3m == command line browser
w3m-img == xem được ảnh

Lướt web bằng command line chán phèo. File browser trên command line mới tiện.

ranger + w3m-img == awesome

4 Likes

cho em xin ảnh nền desktop của bác với

4u https://wallpaperplay.com/walls/full/5/2/1/6019.jpg
=> off topic

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?