Bắt đầu học lập trình từ lớp 11, có kịp để năm lớp 12 thi hsg tỉnh không?

em năm nay lớp 11 đang bắt đầu học lập trình để năm 12 thi hsg tỉnh nhưng không biết kiệp ko ạ, tại bây giờ em mới tiếp xúc với lập trình nên chưa biết học như thế nào. Hiện tại em đang học cuốn sách “giải thuật và lập trình” của thầy lê minh hoàng. Vì chỉ mới bắt đầu nên mọi người cho em lời khuyên nên học từ đâu trước với ạ

Được em, nếu học C++ thì trên forum này có link học free kìa, xem các kênh youtube. Đọc thêm sách, rồi luyện giải thuật thì lên leetcode, hankerrank,… triển thôi. Đừng để ý thời gian, tiếp cận ngôn ngữ nhanh lắm, tầm 1-2 tuần bạn có thể nắm được cơ bản nhất nếu chịu khó học 8 tiếng/ngày (tranh thủ hè này triển luôn đi nhé).

lý do gì mà bạn muốn thi hsg môn tin học? thích hay đam mê hay muốn thi hsg và chọn đại?
nếu mọi người nói không kịp thì sao? bạn sẽ bỏ chứ?

lời khuyên sẽ chỉ thật sự có ích khi người xin thật sự cần
vậy khi nào cần? khi người ta đã có một trải nghiệm nhất định, cảm thấy sự phát triển có vấn đề thì mới cần lời khuyên, khi nhận được lời khuyên thì mới “hiểu” được, mới biết chỗ sai, chỗ thiếu sót trong quá trình học tập
còn khi mới bắt đầu, chưa có gì cả thì xin lời khuyên làm gì, chưa học gì, chưa biết bạn sai gì thì cho lời khuyên như nào, tác dụng gì đâu,
bạn chưa gặp vấn đề gì thì làm sao người ta cho lời khuyên?
bạn có nhầm lẫn lời khuyên và hướng dẫn không? nếu bạn cần xin hướng dẫn thì có vẻ như google không thiếu, thậm chí tới khi bạn học ở mức độ nào đó và cần lời khuyên, thì search google chắc cũng sẽ ra những người giống bạn đã từng hỏi rồi đọc những lời khuyên từ comment

bạn nghĩ đọc lời khuyên sẽ bằng học cả chương kiến thức + trải nghiệm hay sao

1 Like

nếu mình đọc không nhầm thì bạn này năm nay mới hết lớp 10, sang năm lớp 11 - tin học 11 được tiếp xúc với lập trình (trước là pascal giờ chắc là python, c++), còn 1 năm để train cho thi hsg ở lớp 12 (được điểm cộng thi tốt nghiệp thptqg). :slight_smile: Thích thì trải nghiệm thôi, bây giờ các em nhỏ cấp 1 cấp 2 còn thi tin học cấp trường, tp/tỉnh đầy ra, thường sẽ có gia đình định hướng trước rồi. Tuy nhiên, bạn ấy còn trẻ thì cứ trải nghiệm thôi :slight_smile: Vấp chỗ nào đứng dậy chỗ đấy. Có nhiều trường phổ thông muốn tham gia thi hsg chỉ cần nổi trội hơn bạn bè cùng trường là được tham gia tuyển của trường, quan trọng là năng lực. Tuổi trẻ thời nay khác xưa thế hệ mình rồi.

Tuổi càng trẻ khả năng học và tiếp thu cực nhanh, nếu bạn ấy chịu học đàng học thì mình chắc chắn 1 năm là dư sức; quan trọng có thầy và môi trường phù hợp để được định hướng đúng. Nói chi đến mấy ông già U30 đi học mấy khóa 03-06 tháng code đi xin được việc.

Thi HSG thì học syntax cơ bản của ngôn ngữ + CTDL và giải thuật + luyện đề hoặc Leetcode. Học ngôn ngữ là phần dễ nhất rồi, hai phần còn lại yêu cầu bạn có tư duy + thầy giỏi thì mới mong có giải.

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?