Bạn thụt đầu dòng bằng tab hay dấu cách?

• 1 Tab
  • 2 Spaces
  • 4 Spaces

0 voters

Vừa đọc một bài khá thú vị Nhân viên Google đã phân tích hàng tỷ file để tìm lời giải đáp xem coder thích dùng tab hay dấu cách nhiều hơn.
Nhân đây khảo sát xem các bác trên DNH dùng thụt đầu dòng (indent) như thế nào. :laughing:
Nếu có thể thì nhớ chia sẻ lý do bạn sử dụng nó. :yum:

Các bạn vote dựa trên mã nguồn nhé. Ví dụ như mình thiết lập indent bằng cách nhấn tab nhưng thực tế là 4 spaces.

4 Likes

Hầu hết lập trình viên đặt chế độ Tab = 4 spaces. Lý do là gõ một phím Tab thì nhanh hơn nhiều so với gõ bốn cú space bar tiêu hao 4 thành công lực rất vô lý.

Nếu để Tab bình thường không chỉnh editor cho save thành 4 space thì không ổn. Lý do là khi chuyển file qua cho người khác/ chia sẻ code cho ai đó mà họ dùng nhiều loại Editor khác nhau sẽ rách việc với việc xử lý Tab không giống nhau. 4 khoảng trắng thì hầu như các editor hiểu giống nhau, sẽ thật là tiện lợi và chuyên nghiệp khi làm việc tập thể.

6 Likes

Mình theo qui chuẩn PSR-2 : 1 indent = 4 spaces, never use tab.

3 Likes

Chuẩn, mình cũng toàn để cho con Sublime Text của mình tự động thay tab = 4 spaces.

1 Like

Thực chất trên Sublime thì vẫn kiểm tra được là tab hay 4 space rồi. Mình thì dùng Tab cho tiện.

1 Like

Liên quan đến việc thống nhất style khi lập trình với nhóm thì .editorconfig, rất hữu ích, được hầu hết IDE / Editor hiện đại hỗ trợ.
Nếu project về Front-end web thì còn có thể sử dụng .jsbeautifyrc.eslintrc.*.

Mình chỉ biết chừng đấy, nhờ các bạn bổ sung thêm.

1 Like

Mình thì html, css, js: 2 cái
Còn lại 4 cái :joy:

4 space. IDE mặc định thế và thấy hợp lý nên cứ thế mà giã :))

Mình thích 4 space hết, nhưng mấy file config và json thì lúc tạo nó mặc định 2 space nên đành theo luôn, mặc dù nhìn không hợp mắt lắm. :sweat:

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?