Bạn đang dùng biện pháp quản lý mật khẩu an toàn nào?

Như tiêu đề ạ.
Em có rất nhiều mật khẩu và khó ghi nhớ, và cần lưu lại để sau này copy paste mật khẩu vào ô đăng nhập cho dễ.
Tuy nhiên, thực sự em chưa rõ mình có thể dùng biện pháp nào để giữ mật khẩu an toàn.
Em đang dùng 1 phương pháp:
Sử dụng phần mềm KeePass , và tạo thêm lớp bọc cho nó là mã hóa database bằng Veracrypt. (Cửu vĩ bọc Susando)

Tuy nhiên, dự án KeePass có vẻ đã ngưng hoạt động hơn 12 tháng. :smile:

==> KeePass is a failure (Blah blah) :smirk:

So give me an opinion. :smile:

1 Like

1Password
Dashlane
LastPass
PasswordBox

1 Like

Tôi đang dùng các công cụ lưu mật khẩu trên trình duyệt như google chrome, safari.
Safari:
Lưu trên icloud.
Không phải gõ mật khẩu những lần sau.
Lần đầu đăng ký vào form thậm chí b cũng ko cần nhớ mật khẩu làm gì cả (safari sẽ auto gen một mật khẩu đủ mạnh)

Google chrome: Tương tự safari, ko có chức năng auto gen mật khẩu, lưu trên sever google.

Tất nhiên 2 tài khoản google với icloud cần bảo mật 3 lớp. Sever của google với apple thì an toàn tuyệt đối rồi.
Vậy đã đủ an toàn chưa b ??

2 Likes

Có nhiều dịch vụ cho việc này nhưng anh thích chơi thủ công hơn. Đó là anh lưu pass trên google drive trong một file văn bản bình thường, có ghi tên trang web, user, pass. Cuối cùng là thêm xác minh 2 bước cho tài khoản :))) Vì pass của anh đa số dùng cách bấm bừa dạng như này “bwdJJHGDWFUq723aX83hsf” =))

2 Likes

Anh có lưu mật khẩu vào trình duyệt ko ạ?
:smile:

Em nghe nói trình duyệt có thể bị hijack pass :blush:

1 Like

Mình cũng thích tạo mật khẩu dạng thủ công nhưng theo vần điệu.
Bạn có thể dựa vào một câu thơ, câu văn mà bạn tâm đắc nhất, lấy chữ cái đầu tiên của từng âm tiết rồi kết hợp với ký tự đặc biệt
ví dụ như câu “Tôi là người đẹp trai nhất trên Day Nhau Hoc” thì sẽ thành “!tlndt#1tDNH!” :smiley:

2 Likes

em còn lấy cuốn “Tôi tài giỏi, bạn cũng thế” của Adam Khoo để biến phụ âm thành chữ số sau khi làm theo cách của anh nữa cơ :grin:

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?