Bạn có thích làm việc cho công ty khởi nghiệp?

Giới thiệu bài viết này đến các bạn, hi vọng có nhiều điều trao đổi trong buổi meetup lần 2 về chủ đề khởi nghiệp.

Nền kinh tế vẫn chưa thoát khỏi tình cảnh ảm đạm. Nhưng một tín hiệu rất đáng mừng, đó là có rất nhiều công ty khởi nghiệp (startup) đang được thành lập, tạo ra một cộng đồng khởi nghiệp rất sôi động. Bạn có muốn thử sức mình ở các công ty khởi nghiệp? Đây là những lời khuyên để bạn gia nhập vào các công ty khởi nghiệp đó.

Thể hiện sự sáng tạo
Để trở thành nhân viên của công ty khởi nghiệp, sự sáng tạo ở các bạn là một yêu cầu cơ bản nhất. Các công ty khởi nghiệp sẽ giải quyết những điều mà thị trường còn thiếu chứ không chỉ phải đi theo những gì đã có. Và các công ty khởi nghiệp sẽ áp dụng phương pháp này để tìm kiếm nhân viên cho công ty mình. Vì vậy, bạn nên tự hỏi chính mình, để biết được bạn có điểm gì nổi bật hơn so với các
ứng viên khác khi cùng ứng tuyển vào vị trí như bạn. Hãy bắt đầu sáng tạo với chính CV của bạn. Bạn có thể tạo cho mình bằng một CV hình ảnh, hoặc dựng một video cho CV của bạn. Những CV dạng video là một cách tuyệt vời để thể hiện những kỹ năng giao tiếp của bạn. Một gợi ý khác là bạn có thể tạo cho mình một CV dạng infographic, một dạng rất được ưa chuộng ngày nay (Infographic là kiểu thiết kế đồ họa chủ yếu dựa vào các hình ảnh trực quan để mô phỏng cho những dữ liệu thông tin). Những công ty khởi nghiệp rất thích những ứng viên dám thể hiện sự khác biệt, vì vậy hãy thỏa sức sáng tạo nhé bạn.

Thể hiện sự đam mê của bạn
Ở các công ty khởi nghiệp, thời gian làm việc của bạn sẽ nhiều hơn ở các công ty truyền thống. Để có thể làm việc với thời gian dài như vậy, bạn sẽ phải làm việc với niềm đam mê thật sự. Niềm đam mê sẽ giúp bạn vượt qua những khó khăn trong công việc. Vì vậy, nếu bạn không đam mê công việc thật sự, bạn hãy suy nghĩ lại trước khi ứng tuyển vào các công ty khởi nghiệp. Bạn nên thể hiện niềm đam mê khi tham gia phỏng vấn. Nếu như các nhà tuyển dụng cảm nhận được được niềm đam mê của bạn, tức là bạn phù hợp với công ty khởi nghiệp này.

Thể hiện sự hiểu biết về công ty bạn đang ứng tuyển
Hầu hết các công ty khởi nghiệp có lợi thế về công nghệ, họ có những trang web để giới thiệu về họ. Vì vậy bạn có thể tìm hiểu thông tin, nghiên cứu về những gì họ đang làm qua web, Linkedin, Twitter, Facebook hay Tumblr. Thể hiện sự hiểu biết sâu sắc về công ty bạn đang ứng tuyển là một lợi thế rất lớn của bạn.

Thể hiện cá tính của bạn
Hầu hết các công ty khởi nghiệp là những công ty nhỏ với những nhân viên đầy đam mê. Đó là môi trường làm việc mà mọi người cộng tác chặt chẽ với nhau. Vì vậy nhà tuyển dụng sẽ không tuyển bạn nếu bạn là một người tài năng, nhưng lại là cơn ác mộng cho những người làm việc cùng bạn. Vì vậy hãy để cá tính của bạn tạo được những ấn tượng tốt đẹp cho người phỏng vấn bạn, vì họ muốn nhìn thấy gương mặt cười của bạn mỗi ngày khi bạn làm việc ở công ty khởi nghiệp
của họ.
internshipnetwork.org (Theo Business Insider)

4 Likes

Lần đầu bước ra đời . mình được thầy cho làm với các anh trong 1 công ty khỏi nghiệp . Sau đó hè này mình đang làm cho một công ty nước ngoài ( chủ yếu mình muốn tìm hiểu cách người ta tôt chức công việc như thế nào và mô hình ra sao ) và lại tiếp tục quay về công ty khởi nghiệp

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?