Bạn có thích dùng dịch vụ lưu trữ đám mây?

hehe hôm nay chúng ta sẽ thảo luận về cái này nhĩ. Mình có một số câu hỏi muốn hỏi các bạn là:

1. Bạn có sử dụng dịch vụ đám mây không ? vì sao ?
  2. Nếu có vậy dịch vụ bạn đang dùng ?
  3. Bạn thích dịch vụ nào nhất ? vì sao ?
  4. Bạn có sẳn sàng trả phí cho dịch vụ nào đó nếu bạn xài hết dung lượng ? Vì sao ?

hihi

• OneDrive
  • Google Drive
  • DropBox
  • Box
  • Khác

0 voters

6 Likes

##1. Bạn có sử dụng dịch vụ đám mây không ? vì sao ?

Có, vì mình cảm thấy nó rất tiện, có thể truy cập mọi nơi, sao lưu dữ liệu hoặc công việc đang dỡ từ chỗ làm việc đến về nhà, đồng bộ các thiết bị của mình bao gồm pc, laptop, phone, tablet…

Hiện tại mình dùng cả 3 thằng OneDrive, Google và DropBox (vì đa phần đều là quà tặng)

mình thích dùng nhất là DropBox vì tốc độ nó upload rất nhanh và chia sẽ dễ dàng, mọi thiết bị trên các nền tảng đều có apps. Có thể share cho nhiều user sử dụng chung. Nhưng riêng hình ảnh thì mình dùng OneDrive còn Google thì chỉ dùng để lưu tài liệu văn phòng.

1. Bạn có sẳn sàng trả phí cho dịch vụ nào đó nếu bạn xài hết dung lượng ? Vì sao ?

Nếu có thể mình sẽ trả cho DropBox hơn là google hay microsoft. lý do có thể kể như trên :smiley:

:smiley:

2 Likes

Em dùng cả Google cả Box :smile: không biết vote sao, Box chủ yếu để share tài liệu, mấy cái linh tinh,… còn Google là để lưu cho mình :smile:

Trước thì thích dùng Google, giờ thích Box hơn vì dạo này không biết sao tải file trên Google Drive rất khó chịu, Box tải dễ hơn

Chưa dùng hết bao giờ, nhưng nếu hết mà cần thiết thì vẫn trả phí, đặc biệt là những dữ liệu quan trọng :blush:

2 Likes
    -----Có. Vì để tiện, phòng trường hợp mất dữ liệu :blush:
    -----Trước có dùng Google Drive, Drop Box, giờ xài win 10 có sẵn one drive nên tính dùng nó luôn :blush: Mặc dù vẫn chưa có gì trong đó :smiley:.
    Ngoài ra còn dùng Google Photos để lưu ảnh nữa :grin:
    -----Google Photos - Vì lưu trữ được ảnh độ phân giải cao không giới hạn, free, thuật toán tìm kiếm ảnh thông minh :smiley:
  4. Bạn có sẳn sàng trả phí cho dịch vụ nào đó nếu bạn xài hết dung lượng ? Vì sao ?
    -----Không, vì mình chưa có thẻ ngân hàng :pensive:
3 Likes

Mega Sync.

1. Free 50 GB.
  2. Cho phép chọn nhiều chuyên mục khác nhau để đồng bộ.
  3. Nếu phải cài lại thì chọn chuyên mục cũ được.
  4. Sài tốt trên Windows lẫn Linux.
3 Likes

Hơi buồn là trên cái list kia sao không có Megasync nhỉ?

Dung lượng cao, bảo mật tốt (chứa kho ebook lậu sưu tầm trên mạng, vô tay dropbox nó phát hiện bản quyền mất công lại delete mất :smiley: ), lại còn có app hỗ trợ sync trên nền linux nữa.

Vẫn chưa có ý định mua dung lượng, vì có sài hết đâu :smiley: :smiley: :smiley:

2 Likes

Github, Bitbucket cũng đồng bộ tốt, có tính là lưu trữ đám mây không nhỉ? :smile:

4 Likes
  1. Có vì sự tiện lợi, khi mất dữ liệu trên ổ cứng thì ko lo lắng + xem dữ liệu của mình ở đâu cũng đc
  2. One drive và google drive
  3. One drive do nó mặc định trên windows + free 30GB và đang hưởng 100GB trong 2 năm
  4. Có vì đến lúc dùng hết thì chắc là phải rất cần r vì bh có 15GB của GG + 130GB của MS mới dùng có gần chục GB à
2 Likes
    -> Có, vì nhiều ứng dụng bắt xài :smiley:

-> icloud, google drive, evernote, mega

-> Evernote, vì thấy cái này hiệu quả nhất, viết note và đồng bộ dữ liệu khắp mọi nơi. Đẹp, nhanh, dễ dùng.

-> hiện tại thì chưa, vì ngoài cái evernote dữ liệu khá nhẹ + đủ dùng hàng tháng. còn những dịch vụ lưu trữ khác chưa thấy hiệu quả lắm vì mạng ở vn chậm, đồng bộ lâu, vẫn thích dùng usb or ổ cứng di động.

2 Likes

Nhắc đến “lậu” là lại sợ nó đi theo rapid và megaupload ngày xưa :smile:

– Thích, dùng để sao lưu, tiện lợi trong việc truy cập đến dữ liệu, không kể đang ở đâu.
    – Đang dùng Google drive, onedrive
    – Google drive :smile:
    – Có lẽ không hết, vì…
3 Likes

Đang dùng Copy, sở hữu 157GB :smile:

2 Likes

dùng OneDrive thấy cũng nhanh và ổn định chưa có ý định dùng dịch vụ của hãng khác.

1 Like

OneDrive thì đa số các file lạ đều phải nén lại mới up lên được (mấy file project của Visual). Nếu cần sync để backup thì OneDrive ko ổn rồi, được cái là dung lượng cho hơi bị nhiều :smile:
Bây giờ tòan ném vào usb 16gb :smile: tài liệu+project. Ko biết có phần mềm nào tự backup file vào usb ko nhỉ.

1 Like

Đang dùng Dropbox. Không có gì để chê với 70G. Sync tốt, dễ chia sẻ. Nhưng có cái khốn là thằng này chia sẻ nhiều người vào tải là nó khóa tài khoản. @@

Dùng thêm gg, onedriver (dùng cái này để chơi cái onenote), và everynote (cái này đang tập dùng :D)

1 Like
    Có sử dụng.
    Dropbox cho một vài thứ linh tinh
    Google chỉ để attach file vào mail và calendar
    Syncthing kết hợp owncloud, lấy 1 máy ở nhà làm server, dùng lưu tài liệu công việc
    Thích nhất syncthing :smiley: . Cảm giác mình chủ động được dữ liệu của mình.
    Dropbox mình thấy up và down chậm rì rì chứ có nhanh gì đâu :disappointed:
    Vì dùng syncthing nên mình không dùng hết dung lượng của dropbox. Nhưng Google thì cũng sắp hết dung lượng 15G. Khi đó sẽ cân nhắc…xóa được cái nào thì xóa :smiley:
    PS: Vote này không được multiple choice ah?
1 Like

Xài rất nhiều thứ: MediaFire + Google Drive + OneDrive + Yahoo Flickr + …

Tôi không sử dụng dịch vụ Cloud để lưu trữ, tuy nhiên tôi vẫn đang duy trì Dropbox và Box cho việc đồng bộ với BlackBerry. Tôi sử dụng Synology (NAS) như là 1 cách để backup và lưu trữ của cá nhân tôi, hiện tại đã sử dụng được 50TB trên tổng số 200TB.

Ổn định và tiện hơn nhiều so với Cloud.

200TB là bao nhiêu ổ vậy :open_mouth:

1 Like

yahoo hình như cũng cung cấp hàng trăm TB thì phải (trừ khi nhớ nhầm)

cais Onedrive cua mình còn hơn 100GB gần 2 năm nữa mới hết, từ hồi qua linux chủ yếu xài Dropbox với google diver nên rất ít khi đọng dến nó, hơn 100GB mà chẳng biết để làm gì.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?