Bậc thang trình độ theo level của programmer

Chào cả nhà, mình có tự xây dựng 1 cái gọi là “Bậc thang trình độ” để bản thân tự phấn đấu, hơi mạo muội vì dám nhận bản thân là programmer :smile:
Mọi người đánh giá sao về cái này và tự xem bản thân mình đang ở mức nào?
Mình đang ở giữa cái mức Học việc và Nghiệp dư, tự đánh giá thế :smile:

1 Like

Phải định nghĩa từng level chứ không làm sao biết mình ở level nào? @hungho Jeff có viết một bài nói về vấn đề này, không biết anh có dịch chưa?

http://blog.codinghorror.com/the-eight-levels-of-programmers/

2 Likes

À, cái này là ở mức quan điểm cá nhân thôi anh, em nghĩ đọc tiêu đề cũng mường tượng đc phần nào rồi, mọi người thử nhận xét về bản thân xem sao, hơi nhảm nhưng mà vui anh ạ :smile:
Còn cái link a đưa thì thuộc phạm trù nghiêm túc rồi, cần phải nghiên cứu ạ :smile:
À, hồi trc các forum hay có title cho member, hay a đưa mấy cái này vào forum mình cho vui ạ :smile:

Em ở mức học việc ợ.

Lên được Thần Thành chắc e khỏi lấy vợ luôn :slight_smile:

1 Like

Lên được cái đó ở bất cứ lĩnh vực nào cũng đòi hỏi hy sinh, nhưng nói chung ko nên hy sinh vợ con :smile:
Ở cấp Cao thủ hay Chuyên nghiệp cũng đủ để “quẩy” rồi :smile:

1 Like

E chỉ mong có thế thôi bác , đi làm về đã mệt rồi ít ra cũng có vợ nấu cơm cho , bác làm cái bậc thang trình độ e kéo mãi ko thấy điểm dừng :slight_smile:

1 Like

Khi nào ta thấy đủ, ta vui, còn ko thấy đủ, ta còn phải bận tâm suy nghĩ.
Nói chung là do ta cả thôi, lười thì ở mức thấp, chăm sẽ ở mức cao, nhưng ở những mức đặc biệt thì cũng phải có gì đó đặc biệt mới lên được.
Mình phỏng theo game làm cái ảnh để thỉnh thoảng nhìn vào cho có màu sắc mà phấn đấu :smile:

1 Like

Bai

Bài đó dịch rồi :slight_smile: 8 Cấp độ của nghề lập trình viên

Bonus thêm cho bài này nữa :blush: Có hai kiểu lập trình viên

3 Likes

Level 13 là gì vậy? Mình đang ở level đó. Huyền thoại chăng?

2 Likes

Level 13 là xuất thần nhập thánh rồi, đi ngủ vẫn code được. Hôm trước mới thấy trên facebook anh @laptrinhio có cái hình người thì đi ngủ rồi, nhưng lại xuất hồn ngồi code tiếp.

5 Likes

những level ở trên có những level mình thấy khó phân biệt được với nhau, vd như “chuyên nghiệp” là phong cách làm việc chứ đâu thể so với trình độ, “giỏi” và “chuyên nghiệp” là 2 chuyện khác nhau

2 Likes

Thank anh, hai bài này đểu hay. Em nghĩ em là amateur trong 8 cấp độ đấy.

1 Like

Tớ ở level Nghiệp Dư.

3 Likes

Cảm ơn bạn đã góp ý, thực ra mình đã nghĩ về vấn đề này rồi, thoạt đầu thì có thể xem chuyên nghiệp nằm ở phong cách là chính, tuy nhiên suy xét cho kĩ thì 1 lập trình viên chuyên nghiệp khác với phong cách làm việc chuyên nghiệp chứ bạn :smile:, lập trình viên chuyên nghiệp ngoài làm được việc còn làm nó 1 cách khoa học và bài bản, cái đó ko phải ai cũng có thể làm được đâu, mình đưa cái này ra để ae thảo luận cho vui, chứ đúng ra cũng phải có giải thích về từng cấp đàng hoàng, cái này mình đang dần xây dựng :smile:

1 Like

:slight_smile: Em đang ở lv1 đang cày để lên lv2.

1 Like

rất phủ khi e cũng đang level 1

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?