App facebook trên mobile có phải là 1 web browser?

Em được biết app facebook được viết bằng Javascript (React). Mà theo em hiểu thì để chạy js cần có web browser để tạo môi trường.
Vậy cái app facebook trên mobile là 1 web browser ạ??

P/S: Gà mờ, tò mò nên hỏi vui thôi ạ. Các bác gạch đá ít ít thôi, tội em :sweat_smile: :sweat_smile: :sweat_smile:

Riêng Facebook app bên iOS thì không nhé bạn

1 Like

Không nhất thiết phải có browser mới có thể chạy javascript. Chỉ cần có js engine là được. Vd V8 engine trên Chrome hay Spider Monkey engine trên Firefox

2 Likes

Hàng Facebook xịn thì không phải web browser bác nhé, Facebook nó khoe React Native là native mà lại chạy web browser thì còn ai dùng React Native nữa bác =))

Đúng rồi React Native mà chạy kiểu như Electron hay Cordova thì còn gì là khác biệt :blush:

1 Like

Vẫn chưa hiểu lắm. Có lẽ phải làm 1 khóa tìm hiểu React :innocent:

Cảm ơn các bác chỉ bảo :slight_smile:

Fb dịch code react sang native code, tức là ngôn ngữ máy, hay là ngôn ngữ bậc thấp nhất của nền tảng hướng tới (ở android chắc là java bytecode chạy trên jvm) chứ không còn là javascript chạy trên js engine nữa

1 Like

Bác nên lưu ý là Reactjs và React Native là 2 thằng khác nhau nhé

Facebook app trên iOS sử dụng ComponentKit. App hiện tại vẫn code hoàn toàn là Objective-C, không Swift hay JS.
ComponentKit có chức năng tương tự như React như không đa nền tảng và chỉ hỗ trợ Objective-C.
Sau này Facebook dựa ý tưởng ComponentKit viết ReactJS bên Frontend. Cuối cùng mới phát triển React Native theo ReactJS.

Facebook App bên Android thì chắc ai rành Android trả lời giúp bạn.

2 Likes

Trước cứ nghĩ nó là 1 bác ạ :joy:

1 Like

FB App trên Android viết bằng React Native, nó vẫn compile ra gần như được native app, khả năng cao một số phần viết bằng Java, chứ một app lớn như Facebook thì không ai lại đi viết dạng Hybird app đâu =)).

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?