App chạy được ở chế độ debug, release... Còn sau khi cài đặt không chạy được!

:expressionless: Chuyện này em cũng không biết phải nói sao T_T, app em chạy trong chế độ debug và chế độ release của VS rất bình thường. Nhưng khi em làm cái setup (bằng dạng project Setup Wizard) rồi cài cái app qua setup vào máy tính… nó trở nên bất động, bấm vào cũng không chạy T_T. Em đến giờ vấn không hiểu chuyện gì xảy ra :worried:. Mọi người giúp em với akkkkk! Ai có lời khuyên hay kinh nghiệm từng trải khai sáng cho em với akkkk?

Hi Trần Linh.
Bạn để lại log trong code rồi enable terninal lên khi chạy nó sẽ bung của sổ log ra cho bạn xem. Nhưng có lẽ là vấn đề đường dẫn thôi vì VS thường chạy trên đường dẫn khác.

2 Likes

Cũng có thể máy đích mà bạn cài bằng setup còn cài thiếu môi trường gì chăng, như kiểu flash, bản .net cũ…
Các phần mềm C# thường phải cài theo hệ sinh thái của nó, bạn check lại xem sao.

1 Like

Một là chưa cài Netframework.
Hai là thiếu thư viện hoặc sai đường dẫn đến tập tin nào đó.
Ba là cấu hình x64 rồi cho chạy trên máy x86.
Bốn là chưa nghĩ ra.

2 Likes

bác có thể nói chi tiết hơn đc không ạ??? Cái mà bác nói có phải là event log??? Em thực sự không biết gì về cái này :sweat_smile:

1 Like

cái bác nói em đã có đầy đủ rồi ạ :smile: Vì em cài trên chính cái máy lập trình ra nó mà :)) có đầy đủ môi trường nó cần rồi ạ

1 Like
  • Net framework thì em cài rồi ạ :smile:
  • đường dẫn thì ban đầu do không chạy được nên em bỏ hết sạch đường dẫn (hay nói cách khác là em bỏ hết sạch mấy cái ảnh trong app, còn lưu dữ liệu cho app thì hôm bữa cách của bác bày không cần đường dẫn)
  • cái thứ 3 thì em chạy app trên môi trường x64, và em viết app trên môi trường x86

T_T rõ ràng cái app ở chế độ release chạy được mà sao cho ra setup lại không chạy được :confounded: Em thực sự chưa có 1 tí kinh nghiệm gì cho cái vụ này luôn … Mấy bác cứu rỗi em với :confounded:

1 Like

Cái thứ tư là có đụng tới excel không ?
Nếu đụng tới ghi đọc với file excel sử dụng COM thì để chạy được cũng phải cài excel.

2 Likes

Không anh ạ :sweat_smile:
:confounded:

1 Like

:pray::pray::pray::pray::pray::pray::pray::pray::pray::pray::pray::pray::pray::pray:
Xin thua !

3 Likes

Mình làm với .net core thì nó có ILogger sẵn tích hợp, với WPF bạn thử theo hướng dẫn ghi log ở đây xem nó đến đâu thì xảy ra lỗi:

Solution của bạn có lớn không, có cần giữ bí mật không? Nêu không thì gửi cho mình với.

2 Likes

https://1drv.ms/f/s!AkoyJinBy0wFsEQWrhwEKn85pFB5
Cái này nhỏ không à :slight_smile: Bác xem xem nó như thế nào

1 Like

Thôi mình sắp mua máy mới chả cài thêm 4.6.1 đâu :joy:

2 Likes

:joy: Bác hạ phiên bản xuống thôi, em ko nghĩ code mình nó chứa tinh túy của phiên bản 4.6.1 đâu :slight_smile: :joy:

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?