API: Nên để param ở header hay form-data

Mình đang tập tành viết API. Mình muốn hỏi sự khác nhau khi yêu cầu client để các param(ví dụ: id, page, search …) ở header hoặc có thể để ở form-data. Vì mình thấy một số API thì yêu cầu để ở header (http://download.chatwork.com/ChatWork_API_Documentation.pdf), còn đa số thì để ở form data. Xu hướng chung bây giờ là để ở form-data ạ?

Để ở form-data, như vậy truyền dữ liệu được nhiều hơn, gọn hơn nữa

1 Like

Nhưng về độ bảo mật thì cái nào hơn bạn?

Vấn đề bảo mật ko liên quan đến việc truyền header hay form-data cả, vì khi bị bắt gói tin thì đều xem đc hết mấy thông tin kia thôi .
Truyền bằng form-data thì có thể truyền nhiều dữ liệu hơn, tổ chức cũng dễ hơn, chứ nó ko liên quan đến bảo mật

1 Like

@rongthhieng1 Bạn cho mình hỏi chút nữa là để parameter ở URL thì sao ạ?

thì bằng mắt thường cũng có thể thấy được data chứ chẳng cần bắt gói tin và phân tích phức tạp, gửi trực tiếp bằng param và query trên URL là kiểu plain text mà

Nhưng theo mình biết thì nếu API request là GET thì parameter chỉ có thể để được ở URL phải không ạ? vd: api.com/?id=1

Để đâu cũng được, thường lệnh get ít phức tạp thì để paremeter để ở đầu luôn cũng đc, cái này ko liên quan đến bảo mật, chỉ cần em thấy nó gọn, phù hợp cho mình lập trình và thiết kế dữ liệu thôi.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?