Android Studio chiếm nhiều RAM trên ubuntu

Chào mọi người, em đang dùng ubuntu 18.04, có sử dụng avd của android studio để học flutter, nhưng mở avd thôi đã ngốn khoảng 3-5gb ram, còn mở mỗi android studio cho một project trống thì ngốn 2.5gb ram, mở mỗi VS code trống thì cũng hơn 500MB. Không biết do hđh của em có vấn đề hay như thế nào. Mong mọi người cho em lời khuyên!
Em xin cảm ơn !

mình không biết tại sao vscode cuả bạn ăn ram thế, của mình ngốn có 44MB thôi với 1 file code rust và console lưu >200 dòng

cũng có thể phần lớn là do snap sẽ chơi nhiều tài nguyên hơn vì nó mount app dạng system directory (rất khó hiểu), mình rất khuyên bạn hãy install app với package manager ở mọi distro (ở đây là apt)

3 Likes

Xem bằng system monitor thì vscode ngốn cũng khoản 44MB thôi, nhưng mình dùng free -m trước và sau khi mở vs code thì chênh lệch ở phần used khoảng 400-600MB

Không liên quan nhưng sao system monitor của bạn đẹp vậy ~~, mình mới chuyển qua ubuntu nên không biết mấy vụ này.

Mình xem cái RSS memory thì thấy nó chênh lệch khá lớn so với memory usage, mình cũng ko rõ thế nafo!

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?