Ajax không chạy khi về desktop

em chạy 1 tab chrome để treo loop ajax. nếu vẫn ở tab đó thì nó vẫn chạy nhưng khi e vào desktop thì ko thấy chạy nữa.(chrome vẫn mở), quay lại tab thì n chạy tiếp k biết tại sao nhỉ . hay là do trong thời gian e ở desktop nó reuest quá nhiều nhỉ (code e chạy vòng lặp while true ko giới hạn số lần fetch mỗi 1s là 1 lần request)

Code em có sử dụng hàm setInterval không?

1 Like

không có dùng setInterval a ah. chắc do loop nhiều và nhanh quá. thi thoảng nó hiện Failed to fetch nữa

có vẻ không ai gặp vấn đề này nhỉ. em cũng thấy lạ. nay em lại cần sử dụng cái này và lại bị. như trong ảnh trang web này đang sử dụng trình duyệt EDGE chạy vòng lặp while(true), mỗi 0.5s call ajax 1 lần. khi success sẽ có thoong báo màu xanh kia hiện ra.

nhưng nếu giờ em qua tab chrome để lướt fb, hoặc màn hình tạm tắt nói chung là k focus vào trang ưewb đó trong EDGE thì ajax ko hề chạy (e đã test). điều này kì lạ nhỉ, e đã thử mọi trình duyệt như chrome, firefox, coccoc, edge,brave đều bị tương tự.
ajax e dùng fetch api ạ

Maybe do trình duyệt nó optimize, tự động freeze tab sau một thời gian không sử dụng.

4 Likes

nếu vậy thì có cách nào để tắt tính năng này ko anh.

em tìm trong cài đặt, chế độ tiết kiệm bộ nhớ đang tắt rồi a ah. chắc k fai nguyên nhân này

Do Windows thôi, trên Mac OS chạy phà phà.

nó ở phần cài đặt nào trên windows nhỉ a

1. Bạn vào Google Chrome gõ chrome://flags.
  2. Lúc này Google Chrome sẽ hiện lên rất nhiều tùy chọn thử nghiệm. Trên khung tìm kiếm (của trang đó) bạn gõ từ khóa throttle.
  3. Ở cả 2 tùy chọn bạn chọn Disable.
3 Likes

e thử disabled vậy rồi cũng ko đc anh ah. hic

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?