A Coder, a Programmer, a Hacker, a Developer, and a Computer Scientist walk into a Venn Diagram

1 bài viết hay share cho các bạn đọc luyên skill Tiếng Anh cũng như định hướng rõ hơn cái mà bạn đang muốn theo đuổi :slight_smile:

3 Likes

Bài hay. Bắt đầu dịch nhé, dịch thoáng cho mọi người hiểu.

Một người bạn gần đây có nói: “Mình muốn học lập trình. Làm sao để bắt đầu đây?”

TÔI MUỐN HỌC LẬP TRÌNH - TÔI NÊN ĐẾN IKEA HAY LÀ TÔI TRỒNG CÂY TỪ ĐẦU?

Cũng giống như chế biến gỗ. Bạn có thể BẮT ĐẦU bằng việc trồng cây, rồi chặt cây và hoàn thiện gỗ, đánh bóng nó để làm một cái bàn. Hoặc bạn có thể đến Ikea. Nhiều khả năng bạn sẽ thử một cái gì đó ở giữa giữa. (More likely you’ll try something in between)

Chỉnh sửa WordPress theme giống như đến Ikea. Viết lại web framework giống như đi trồng lại cái cây bởi vì bạn không thích cái cây hiện tại. You have to decide where on the spectrum you want to be, from being a custom furniture maker from the Woodright’s Shop or someone who assembles prefabricated pieces made by someone else.

OK, VẬY GIỜ BẮT ĐẦU TỪ ĐÂU?

Rất tốt, mình luôn luôn khoái khi các bạn nói muốn học lập trình. The Facebook thread continued with the usual suggestions:

Then the more interesting questions started to get to the root of the matter.

SỰ KHÁC BIỆT GIỮA CODER, HACKER, PROGRAMMER, DEVELOPERE VÀ COMPUTER SCIENTIEST LÀ GÌ?

Mấy từ này có thể không có gì khác biệt đối với bạn. Có lẽ bạn nghe qua geek, nerd, và dweeb, nhưng chúng ta đều biết rằng những từ đó có những điểm khác biệt rất quan trọng. Biết được sự khác biệt còn cho bạn một ý niệm về việc bạn muốn phiêu lưu sâu vào thế giới lập trình tới mức nào.

Coders - Can pretty much figure out it. It’ll work, but it won’t be pretty.
Hackers - usually low level folks, skillful, with detailed understanding of some area deeply, often scarily deeply.
Programmer - Write code and understand algorithms. Often work alone and well.
Developer - Are the best generalists, can use lots of different systems and languages and get them to talk to each other. Are true and broad professionals, work with people, and communicate well.
Computer Scientist - Need to be able to prove how computers work, at a theoretical level. Are usually math people also.

tối rảnh dịch tiếp, ai rảnh dịch phụ, bài đã được chuyển thành wiki

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?