5 Phút tiếng Anh mỗi ngày - P5

Nay sai có 2 câu, mai sẽ sai 1 câu. hehehehe

2 Likes

@tuancoi2506 Hôm nay đề khó mà. Giải thích được cái đề này cũng đuối luôn, đúng được nấy câu là giỏi lắm rồi. hì. :blush:

2 Likes

Hix. Giờ mới có thời gian kiểm tra xem ai đúng ai sai, hix. Thiệt là giỏi quá đi mà, giá mà có cái phần thưởng nào to to để tặng bạn là tặng luôn rồi đó :wink:, hên là không có. hi

2 Likes

@Nhim_Xu “” " When" thường đứng trước một câu quá khứ đơn còn “While"thường đứng trước một câu quá khứ tiếp diễn đó bạn”" mình đồng ý với ý kiến này của bạn nhưng phần này "“không nhất thiết phải là hành động diễn ra song song hay một hành động xen ngang một hành động khác. Nên ở câu này không thể thay " When " cho " While” như lời bạn nói nhé. “” mình không đồng tình cho lắm :slight_smile: mong bạn thông cảm là mình hơi nhiều chuyện chút nhưng theo mình được biết thì khi có 2 hành động cùng được nhắc đến trong 1 câu ở quá khứ mà không có dấu hiệu nào chứng tỏ hành động này gây ảnh hưởng hoặc tác động trực tiếp gây hậu quả vào hành động kia thì mình sẽ diễn tả cả 2 hành động đó ở thì quá khứ tiếp diễn…nếu trong T,H hành động này cắt ngang hành động kia thì khi đó 1 hành động ở quá khứ và 1 hành động ở quá khứ tiếp diễn :slight_smile: trong câu 1 ở trên hành động Matt gọi điện trong bữa ăn của chúng ta có thể có hoặc không liên quan đến hành động ăn :slight_smile: vì chưa có dấu hiệu nào chứng tỏ là hành động đó tác động đến và để lại hậu quả đối với giờ ăn .nên trong T,H này mình nghĩ dùng quá khứ tiếp diễn là hợp lí hơn :slight_smile: còn về While và When thì mình nghĩ tùy vào T,H nhưng trong quá khứ thường ( thường thôi nhé ) thì người ta dùng While để diễn tả 2 hành động diễn ra song hành còn đối với When thì thường là 1 hành động chen ngang 1 hành động đang diễn ra . nhưng cũng có những T,H khác :slight_smile: trên đây là ý kiến của mình . bạn xem và góp ý cho mình có thể ý kiến mình có sai sót :slight_smile: mong bạn thông cảm . Anh @ltd anh vào có gì góp ý giúp em :slight_smile:

2 Likes

Làm bài càng ngày càng sai nhiều! Không một chút tiến bộ =.="

2 Likes

E hèm, hôm nay biểu diễn chơi một câu cho các bạn tỉnh ngủ thôi :trollface: chứ sức mình là dư sức làm trật hết :smiley:

1 Like

Ngắn gọn, hành động ăn đang diễn ra nên dùng past continuous (vì trong quá khứ), hành động gọi điện là hành động đột ngột, câu này lớp 8 làm nhừ luôn (em lớp 9).
Nếu anh thay thành thế này chắc dễ hiểu hơn: While we were having dinner, the phone suddenly rang ( Matt suddenly called)

2 Likes

@minh_vu_03. Đề này ra theo kiểu đánh đố mà nên rất dễ sai. Sai để lần sau rút kinh nghiệm. đừng nản nhé
:wink:

1 Like

Cái này cũng chưa đúng lắm, while cũng dùng để hiện tả một hành động chen ngang hành động khác.

Ở đây về mặt ngữ nghĩa, phone không có nghĩa là đang nói chuyện điện thoại mà là thực hiện cuộc gọi điện thoại. Có nghĩa là hành vi tạo ra cái tiếng “ring ring”. Ngữ cảnh ở đây có thể hiểu là cả nhà kia đang ăn thì Tom gọi. Anh cũng bị nhầm cái này, nhưng sau nghĩ lại thì thấy không phải là nói chuyện điện thoại. Mà là nhà kia nhận cuộc gọi trong khi ăn.

Nếu đề bài này ghi là “talking on the phone” thì lựa chọn quá khứ tiếp diễn là hợp lý. Vì “talk on the phone” có nghĩa là nói chuyện điện thoại.

Ví dụ nhé: “talking on the phone while driving is illegal”

2 Likes

hôm nay e bận bịu quá , giờ mới về :smile: , thoai tự làm rồi tự tra đáp án vậy … :sunny:

2 Likes

@maiquan cứ làm đi rồi từ từ xem đáp án, cũng không ảnh hưởng gì nhều mà :wink:

1 Like

Yes miss . :blush: . cũng may e chưa xem đáp án :smile:

2 Likes

Anh sẽ làm cái spoiler alert gấp, để ẩn đáp án đi :smile:

3 Likes

Bạn bị nhầm cái này nè @TruongNguyen " phone " ở đây là " gọi điện " tức là " gọi đến " hay " gọi đi " chứ không phải là “nói chuyện điện thoại” đâu bạn. Như anh đạt nói

là đúng rồi đó bạn

Ex: I will phone you tomorrow" tôi sẽ gọi điện thoại cho bạn vào ngày mai " chứ không phải là " tôi sẽ nói chuyện điện thoại với bạn vào ngày mai " đâu. Hi vọng bạn đã hiểu được vấn đề. Mình thấy bạn có kiến thức nhiều đấy chỉ là chưa vững thôi, vì vậy nếu bạn để ý những điểm như vậy để tránh bị lỗi thì mình tin sau này bạn sẽ rất giỏi anh văn đó

2 Likes

câu 1 : Matt … while we were having dinner . ( B : was phoning )
cau 2 : it’s two years that … Joe ( B : that I haven’t seen )
cau 3 : it … raining for a while , but now it’s raining again . ( B : has stopped )
cau 4 : my mother … in Italy . ( C had grown up )
cau 5 : the man sitting next to me on the plane was very nervous . he … before . ( A : hasn’t flown )
cau 6 : A: look ! somebody has spilt something on the sofa .
B : well , i … it . ( A : i haven’t done )
phù , hem biết đúng mấy câu , lần trước e sai mât 1 câu … :blush:

2 Likes

sai hết trơn luôn rồi … :frowning: :japanese_goblin:

2 Likes

@maiquan hihi. Tuyên dương cho tính thật thà, không ngó trộm đáp án. Cơ mà cái câu 3 ấy hôm bữa sửa 1 lần rồi, hôm nay sai nữa là không được đâu nha :wink:

2 Likes

sẽ hem có lần sau nữa đâu ạ … :stuck_out_tongue: .hôm nay e đã đọc kỹ hướng dẫn rồi … :blush:

2 Likes

:slight_smile: cảm ơn bạn rất nhiều @Nhim_Xu mình sẽ cố gắng ôn tập hơn

2 Likes
  1. a) phoned
  2. b) that I haven’t seen
  3. b) has stopped
  4. b) has grown up
  5. a) hasn’t flown
  6. a) haven’t done
2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?