30tr thì chọn mua Laptop Windows hay Mac để học lập trình?

Chào mọi người.
Năm nay em sẽ trở thành sinh viên năm nhất ngành KTPM. Hiện tại em đã đang có một em Desktop với cấu hình khá ổn rồi.
Và giờ em có nhu cầu mua Laptop để chỉ học lập trình (Không game) trong vòng 4-5 năm đại học (dự định sẽ tập trung vào JavaWeb, Html,Css, Js…, và có thể cả Android). Vậy với tài chính ~30tr thì em nên chọn Lap Windows hay cố thêm ít tiền để mua Macbook pro đời cũ ạ? Nếu chọn MacOS thì liệu có khó khăn hay bất tiện gì không ạ?
Em xin cảm ơn mọi người.

30 cụ thì mac đi, mua win hay bị phân tâm game lắm, 30 cụ là được cái lap không ngán bố con game nào r

3 Likes

Mua máy win về cài linux thì ko phân tâm vào cái gì được.

4 Likes

Mua Mac về cài Win thì cũng vậy thôi.

2 Likes

Nếu dính đến ios, mac thì chọn mac.
Còn lại thì tuỳ sở thích.

5 Likes

Em định nếu mua Win thì sẽ mua lap không có VGA rời để đỡ bị phân tâm :sweat_smile:

Em nghe nhiều người nói dùng Mac sp tốt hơn cho việc Code vì MacOS nhân Unix. Em thì mới hoàn toàn với MacOS nên sợ nhiều cái không biết đường mà mò.

chọn máy nào chip Ryzen 7 4700u/4750 pro/4800H 8 cores đó em :V Mac ghẻ làm gì, 30tr mua máy Windows 32GB RAM về cài máy ảo Linux 16GB RAM 4-6 cores vào cho sướng :joy:

trừ phi em chọn lập trình cho iPhone thì mua Mac :V

edit: à có desktop (windows?) rồi thì thôi hốt Mac ghẻ nào đi vậy :V

4 Likes

làm gì có laptop windows 30 củ mà không có VGA rời bạn

2 Likes

Thực tế trong cái thế giới code thì phần đông chọn mac hoặc imac chủ yếu là cái lý do họ code cho các sản phẩm của apple. Bởi vì không có mac, imac thì không code được.

Còn lý do mac build tốt, nhân unix, ổn định, hiệu năng… chủ yếu là do thích thì nghĩ ra muôn vàn lý do.

5 Likes

Nếu không chơi game thì nên mua con macbook pro 15" đời khoảng 2015, SSD từ 500gb trở lên, Có cần gì bên windows thì cài qua bootcamp cũng được. Nhiều người trên thế giới nói macbook chạy windows còn ngon hơn nhiều máy hãng khác chạy windows. Sau khi anh xài một thời gian thì thấy đúng thiệt :joy: (trừ chơi game). Số người chuyển từ mac trở lại windows sau một thời gian sử dụng là ít, qua mac rồi không muốn xài lại windows nữa.

Nếu lên tinhte.vn để xem review thì mấy ông chê mac thường là chưa xài tới bao giờ hoặc là dân game thôi.

4 Likes

Vậy khi dùng Mac thì có khó khăn gì kiểu như các vấn đề về thực hành theo giảng viên, về framework, IDE, DB hay deloy server… trong lúc học trên trường không anh, vì em thấy đa số giảng viên dùng Windows để giảng dạy, sợ rằng mình dùng Mac lại lạc lõng ạ :joy:

3 Likes

em vẫn có thể về nhà viết lại trên Windows mà. Với lại năm 1 năm 2 chả vấn đề gì, năm 3 năm 4 thì em đã có kinh nghiệm 2+ năm xài Mac rồi lo gì :V

5 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?